Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยตอบหน่อยครับ หลายข้อ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยตอบหน่อยครับ หลายข้อ

คือ ตอนนี้ผมใช้

DS3
    E6300
    DDR2 Kingston 512/533
    PS Dtech 450 watts แบบ low grade ซื้อมา550บาท
    UPS Qmax 800VA

1. ตอนบูทเครื่องใหม่ๆ ไฟแสดงสถานะpower กับ CPU มันจะดับไปประมาณ 1-2 วินาทีครับ (พัดลมก็หยุดทำงาน) แล้วกลับมาติดเหมือนเดิมเข้า window ปรกติ
    แต่ถ้าลองปิดเครื่องโดยไม่ปิด UPS แล้วลองบูทเครื่องดูมันจะราบรื่นไม่มีสะดุด ตกลงเป็นที่ power supply หรือเปล่าครับ แล้วจะส่งผลกระทบกับ hardware ตัวอื่นหรือเปล่าครับ

2. เวลา ลาก CPU มีการปรับ bus เกิดขึ้น เวลาบูทเครื่องมันจะมีเสียง ติ้ดดด ยาวๆ 1 ครั้ง ไม่ทราบว่าเป็นที่ไรครับ ถ้ากลับมาใช้ mode Fail safe ไรนี่แหละ ก็จะไม่เป็น

ขอบคุณทุกๆคำตอบนะครับ

. ตอนบูทเครื่องใหม่ๆ ไฟแสดงสถานะpower กับ CPU มันจะดับไปประมาณ 1-2 วินาทีครับ (พัดลมก็หยุดทำงาน) แล้วกลับมาติดเหมือนเดิมเข้า window ปรกติ
    แต่ถ้าลองปิดเครื่องโดยไม่ปิด UPS แล้วลองบูทเครื่องดูมันจะราบรื่นไม่มีสะดุด ตกลงเป็นที่ power supply หรือเปล่าครับ แล้วจะส่งผลกระทบกับ hardware ตัวอื่นหรือเปล่าครับ
    -อาจจะมาจาก PSU ก็ได้ครับ ไม่ใช่จายไฟไม่พอ แต่ น่าจะลายวงจรก็เป็นได้ครับ

2. เวลา ลาก CPU มีการปรับ bus เกิดขึ้น เวลาบูทเครื่องมันจะมีเสียง ติ้ดดด ยาวๆ 1 ครั้ง ไม่ทราบว่าเป็นที่ไรครับ ถ้ากลับมาใช้ mode Fail safe ไรนี่แหละ ก็จะไม่เป็น
    -ตี้ดยาว ๆ ระบบ มันล่ม ซิครับ ต้องคอนฟิกใหม่ ครับ ค่อย ๆดันที่ละน้อย ครับ ปรับหลายๆค่าครับ
    ทั้ง แรม CPU ไฟเลี้ยง ครับ ไปพร้อมๆกัน

Comment

ข้อ2. ถามต่อว่า ที่บอกว่า ลากแล้วมีเสียงนี่ ลากไปนิดเดียวก็ดังเหมือนกันป่ะครับ หรือลากเยอะแล้วดัง

ส่วนข้อ1 ผมเดาเอาว่า PSU มันกระชากไฟจาก ups ทำให้แรงดันตกชั่วคราว(ตอนเปิดเครื่อง) หลังจากนั้นก็จ่ายไฟปกติ

Comment

แล้วถ้าจะปรับ bus ไปที่ 300 เป็น 2.1ghz ควรจะเพิ่มไฟเลี่ยง cpu เป็นเท่าไร และปรับที่ตัวไหนของ bios ครับ

ถามอีกข้อครับ
        คือตอนที่ผมปรับเป็น 300 ผมไม่ได้เพิ่มไฟเลยครับ เวลาเล่นเกมส์ ตอนออกจากเกมส์ เครื่องมัน restart เฉยเลย เป็นเพราะว่าผมไม่ได้เพิ่มไฟเลียงหรือเปล่าครับ

Comment

ปรับเพิ่มแค่ 1 ก็เป็นแล้วครับ

Comment

ลองเพิ่มไฟดูสิครับ ทีละนิดหน่อย ไม่เสียหายอะไรมาก อย่าลืมดูความร้อนด้วยนะครับถ้าชอบคล๊อก เอาให้เย็นที่สุดเท่าที่กระเป๋าคุณจะอำนวยนั่นแหละ คิดจะแต่งรถให้แรง แต่งเบรกก่อนนะครับ

Comment

ผมว่า มาจาก ups นะครับ ลองเสียบแบบไม่ใช้ ups แล้วเปิดดูครับว่าหายไหม

Comment

UPS นี่มีส่วน แต่ PSU ก็น่าจะเป็นไปได้นะครับ

Comment

Working...
                X