Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องการใช้ orthos

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องการใช้ orthos

หลังจากผมรู้ว่า orthos มันจะขึ้น error
    ถ้า program ไม่เสฐียร หลัง oc
    แต่พอผมรัน stress CPU,RAM แล้ว
    เครื่องมัน restart เองตลอดเลย แบบนี้
    มีปัญหาอะไรรึเปล่าครับ

ก็คือรันไม่ผ่าน นั่นแหละครับ

เพราะไม่เสถียรพอ

Comment

แล้วต้องแก้ยังไงเหรอครับ
      คือ ผมใช้ pentiumD 2.8--ocเป็น 3.1 เองน่ะครับ
      ใช้ ANDY samarai ด้วยมันได้น้อยจนน่าใจหายเลยน่ะครับ
      ต้องทำไงให้มันได้มากกว่านี้ล่ะครับ

Comment

รันแล้ว ค้าง, restart, error คือไม่เสถียร

ถึงระบบระบายความร้อนจะดีถ้าไฟเลี้ยงไม่พอกับความเร็วที่เพิ่มก็ต้องเพิ่มไฟครับ

Comment

แสดงว่ามันไม่ Stable อย่างรุนแรงครับ อิอิ

อันนี้เป็นข้อสังเกตุสำหรับผม (ตัวผมคิดเองนะครับ) ว่า

ถ้าเรา Run Prime ไม่ว่าจะเป็น Prime 95 , Prime 2004 หรือ Prime Orthos ก็แล้วแต่

1. ถ้ามันเด้งภายใน 1-5 นาที หรือใช้เวลาไม่นานก็เด้งเนี่ย สาเหตุหลักๆที่ผมเจอมาคือ ไฟไม่พอครับ อาจเป็นที่ไฟ CPU , Ram หรือแม้กระทั่งไฟของ Chipset หรืออะไรก็ตาม ให้เราลองเพิ่มไฟตรงที่เราคิดว่ามันน้อยไปทีละนิด

2. ถ้า Run ไปนานๆซัก 1-2 ชม. หรือมากกว่านั้นแล้วมันเด้งเนี่ย ผมคิดว่าเป็นที่ความร้อนสะสมครับ มันอาจจะระบายออกไม่ทันหรือว่าความร้อนมันวนเวียนอยู่ใน Case ทำให้ส่วนอื่นๆร้อนไปด้วย อันนี้ก็ลองแก้เรื่องของการระบายความร้อนดูครับ

3. ถ้ามัน restart เลยเนี่ย ผมว่าอุแกรณ์มันคงไปไม่ไหว หรือเรา Config ผิดพลาด อาจจะ config มันแน่นเกินไป ให้ลองปล่อย config หลวมๆดูก่อนครับ

Comment

Originally posted by mini_bank View Post
            แสดงว่ามันไม่ Stable อย่างรุนแรงครับ อิอิ

อันนี้เป็นข้อสังเกตุสำหรับผม (ตัวผมคิดเองนะครับ) ว่า

ถ้าเรา Run Prime ไม่ว่าจะเป็น Prime 95 , Prime 2004 หรือ Prime Orthos ก็แล้วแต่

1. ถ้ามันเด้งภายใน 1-5 นาที หรือใช้เวลาไม่นานก็เด้งเนี่ย สาเหตุหลักๆที่ผมเจอมาคือ ไฟไม่พอครับ อาจเป็นที่ไฟ CPU , Ram หรือแม้กระทั่งไฟของ Chipset หรืออะไรก็ตาม ให้เราลองเพิ่มไฟตรงที่เราคิดว่ามันน้อยไปทีละนิด

2. ถ้า Run ไปนานๆซัก 1-2 ชม. หรือมากกว่านั้นแล้วมันเด้งเนี่ย ผมคิดว่าเป็นที่ความร้อนสะสมครับ มันอาจจะระบายออกไม่ทันหรือว่าความร้อนมันวนเวียนอยู่ใน Case ทำให้ส่วนอื่นๆร้อนไปด้วย อันนี้ก็ลองแก้เรื่องของการระบายความร้อนดูครับ

3. ถ้ามัน restart เลยเนี่ย ผมว่าอุแกรณ์มันคงไปไม่ไหว หรือเรา Config ผิดพลาด อาจจะ config มันแน่นเกินไป ให้ลองปล่อย config หลวมๆดูก่อนครับ

ตามนั้นเลยครับ

Comment

ลองเกะดูแล้วครับ มีไฟลัดวงจรใน PSU
              เนื่องจาก PSU ผมเป็นรุ่น noname มาก
              500w 900 บาทเอง สายน้อยเลยต้อง
              mod เอาสายไปบัตกรีเพิ่ม ไม่งั้นต่อพัดลมข้างไม่ได้
              สายที่ MOD มันขึ้นสีดำเลยน่ะครับ
              ช่างยังจะดันทุลังเอาสายเดิม มาใช้ต่อ ผมทนไม่ไหว
              ขอให้เปลี่ยนสายกลัวทั้ง วงจรผมจะเน่าหมด ไม่รู้ช่างเขา
              ถูกหรือผิด แต่สายไฟก็ไม่กี่บาท ผมไม่อยากเสี่ยง

Comment

Originally posted by mini_bank View Post

ช่วยอธิบายตรงนี้ให้หน่อยได้ไหมครับ ผมไม่เข้าใจ

Comment

คำว่า Config ที่ผมหมายถึงก็คือการตั้งค่าใน Bios น่ะครับ เช่น การตั้งค่า CL ของ ram , การตั้งค่า FSB , การตั้งค่าอื่นๆที่เวลาเรา OC ควรปิดไป เช่น ถ้าเป็น CPU C2D ค่าพวก C1E , Speedstep อะไรพวกนี้ควรปิดไปเวลา OC เป็นต้นน่ะครับ

อย่างพวก Ram ก็อาจจะตั้ง CL เพิ่มให้มันหลวมๆหน่อย เช่นจากเดิมตั้ง 4-4-4-12 เวลาเรา OC ไปไกลๆ Ram มันจะทำงานหนักไปครับ อาจเปลี่ยนมาตั้ง 5-5-5-15 ก่อน ประมาณนี้น่ะครับ

Comment

Working...
                  X