Announcement

Collapse
No announcement yet.

โนตบุ๊ค ดับบ่อย เกิดจากไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• โนตบุ๊ค ดับบ่อย เกิดจากไรครับ

เป็น acer น่ะครับ

ไม่รู้เพราะร้อนหรือป่าว

ตั้งบน ฐานพัดลมแล้ว ไม่ช่วยอะไร ว่าจะโยนทิ้งแล้ว

แนะนำด้วยครับ

อีกคำถามน่ะครับ

ถอดแบต เสียบไฟ เล่นปกติ ได้มั้ยครับ มีผลเสียยังไงมั่งครับ

Comment

ดัน

Comment

ก่อนอื่นเลยผมขอเดาว่า เครื่องพี่นั้นเป็นAcer bodyเก่าใช่ไหมครับ

ถ้าใช่ พี่เองต้องเข้าใจนะครับว่า acer bodyเก่านั้น ทำการบ้านมาไม่ดีเรื่องระบบระบายความร้อนครับ
        เมื่อใช้งานไปนานๆ ความร้อนก็จะสะสมมากขึ้นๆ เมื่อถึงจุดๆนึงเครื่องก็จะตัดการทำงานทันทีครับ

ส่วนเรื่องถอดแบตขณะต่อสายได้หรือไม่ ผมขอตอบว่าได้ครับ ไม่มีปัญหา
        แต่ปัญหาจะเกิดแน่ๆหากไฟบ้านหรือที่ทำงานของพี่ตก ว่ามีคนมาแตะสายไฟ หรือว่าพี่ยก ขยับNotebookแล้วมี
        อะไรบางออย่างไปเกี่ยวสายไฟทำให้จุดต่อไฟหลุด notebookของพี่เองอาจจะเสีย ถ้าโชคร้ายก็อาจถึงขั้นเปลี่ยน
        Mainboard ถ้าจะให้ดีครับ ขณะเสียบปลั๊กก็ไม่ควรเอาแบตออกครับ เพราะมันจะช่วยsaveอะไรได้หลายอย่าง
        ไม่ต้องกลัวว่าแบตจะเสื่อมหร๋อกครับ มันมีอายุการใช้งานของมัน
        ^^

Comment

Originally posted by GFX View Post
          เป็น acer น่ะครับ

ไม่รู้เพราะร้อนหรือป่าว

ตั้งบน ฐานพัดลมแล้ว ไม่ช่วยอะไร ว่าจะโยนทิ้งแล้ว

แนะนำด้วยครับ
          จะโยนทิ้งจริงหรอ โยนเมื่อไหร่บอกน่ะจะไปเอา อิอิ

Comment

โยนมาให้ผมดีกว่าไหมครับ

Comment

Originally posted by Chow-doii View Post
              ก่อนอื่นเลยผมขอเดาว่า เครื่องพี่นั้นเป็นAcer bodyเก่าใช่ไหมครับ

ถ้าใช่ พี่เองต้องเข้าใจนะครับว่า acer bodyเก่านั้น ทำการบ้านมาไม่ดีเรื่องระบบระบายความร้อนครับ
              เมื่อใช้งานไปนานๆ ความร้อนก็จะสะสมมากขึ้นๆ เมื่อถึงจุดๆนึงเครื่องก็จะตัดการทำงานทันทีครับ

ส่วนเรื่องถอดแบตขณะต่อสายได้หรือไม่ ผมขอตอบว่าได้ครับ ไม่มีปัญหา
              แต่ปัญหาจะเกิดแน่ๆหากไฟบ้านหรือที่ทำงานของพี่ตก ว่ามีคนมาแตะสายไฟ หรือว่าพี่ยก ขยับNotebookแล้วมี
              อะไรบางออย่างไปเกี่ยวสายไฟทำให้จุดต่อไฟหลุด notebookของพี่เองอาจจะเสีย ถ้าโชคร้ายก็อาจถึงขั้นเปลี่ยน
              Mainboard ถ้าจะให้ดีครับ ขณะเสียบปลั๊กก็ไม่ควรเอาแบตออกครับ เพราะมันจะช่วยsaveอะไรได้หลายอย่าง
              ไม่ต้องกลัวว่าแบตจะเสื่อมหร๋อกครับ มันมีอายุการใช้งานของมัน
              ^^
              ขอบคุนครับ

แล้วมันมีวิธีแก้ยังไงบ้างอ่ะครับ

Comment

ซื้อใหม่ครับ...

ส่วนเครื่องที่จะโยนทิ้ง โยนมาทางนี้เลยครับผมรอรับอยู่

Comment

แบบนี้ก็ต้องเล่นไปเอาพัดลมเป่าเข้าไปเอาเบอร์ 4 ไปเลยนะครับจะได้เย็นๆ

Comment

Originally posted by GFX View Post
                    ขอบคุนครับ

แล้วมันมีวิธีแก้ยังไงบ้างอ่ะครับ
                    ต้องลองเปิดเครื่องแล้วเป่าหรือดูดฝุ่นที่มันไปสะสมตรงพัดลองอ่ะครับ
                    ถ้าไม่ชำนาญแนะนำให้ยกไปพันทิบ ร้านซอ่มบำรุงมีเยอะแยะตาแป๊ะขายถั่ว

Comment

Working...
                    X