Announcement

Collapse
No announcement yet.

เกี่ยวกับ HDD seagate ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เกี่ยวกับ HDD seagate ครับ

ผมเคยอ่านกระทู้ที่ออกมาเตือน ว่า HDD ของ seagate ใช้ไปซักระยะ มันจะ lock ตัวเองเข้าไปเอาข้อมูลไม่ได้

ตรงนี้อยากทราบว่า เมื่อเกิดอาการแล้ว มันจะเป็นยังไงครับ คือเรายังสามารถเห็น hdd ตัวนั้นได้จาก disk management แต่เข้าไปเอาข้อมูลไม่ได้

หรือว่า เสียบแล้วมัน detect ไม่เจอครับ

เพราะเมื่อวาน ผมเปิดเครื่อง ทำการ copy ไฟล์ เพื่อ backup ลง hdd ลูกนี้ แล้วไฟดับ

เปิดเครื่องขึ้นมาแล้วมัน detect hdd ลูกนี้ไม่เจอ hdd หมุนนะครับ แต่เสียบเข้าไปแล้ว bios ค้าง ตรง detect hdd ลูกนี้

มันพอจะมีทางเอาข้อมูลออกมาได้มั้ยเนี่ย T-T

ทั้งงานทั้งหนังที่เก็บมาหลายปี หายเรียบเลย ตั้ง 1 TB แน่ะ

งานเข้า

ผมใช้มานานไม่เคยเปง..........................................ไม่อยากเปงด้วย

รอท่านต่อไปนะ

Comment

เพราะเมื่อวาน ผมเปิดเครื่อง ทำการ copy ไฟล์ เพื่อ backup ลง hdd ลูกนี้ แล้วไฟดับ

เปิดเครื่องขึ้นมาแล้วมัน detect hdd ลูกนี้ไม่เจอ hdd หมุนนะครับ แต่เสียบเข้าไปแล้ว bios ค้าง ตรง detect hdd ลูกนี้

มันพอจะมีทางเอาข้อมูลออกมาได้มั้ยเนี่ย T-T

ทั้งงานทั้งหนังที่เก็บมาหลายปี หายเรียบเลย ตั้ง 1 TB แน่ะ
      อาการนี้ ผมเคยเจอนะ ของท่านเป็น IDE รึเปล่า ถ้าใช่ความจริงมันก็ไม่เสียอะไรหรอก แค่เครื่องมัน detect ไม่เจอ ให้ย้ายเอาไปใส่เครื่องอื่น (แนะนำว่าให้เป็นเครื่องที่ใช้ Award Bios) มันจะ detect เจอ แล้วก็ไปเอาข้อมูลได้ ถ้าเป็นคอมที่ใช้ AMI Bios เกือบทั้งหมดมันจะ detect ไม่เจอนะ เท่าที่ผมลอง bios มันคงเมาครับ

ลองดูครับ

Comment

sata ครับผม บอร์ดผม P5Q pro น่ะ

เครียดมากครับ งานเพียบเลย ขอบคุณสำหรับคำตอบข้างต้นนะครับ แต่ลองย้ายเครื่องแล้วเป็นเหมือนเดิมครับ

เอาไปต่อ external แล้วก็เหมือนเดิม

Comment

Originally posted by converseboy View Post
          งานเข้า

ผมใช้มานานไม่เคยเปง..........................................ไม่อยากเปงด้วย

รอท่านต่อไปนะ
          กลัวเหมือนกันหนังโป้เต็มลูกเลยอิอิอิ

Comment

ตั้งหนึ่ง tb น่าเสียดายครับพี่น้องผมเคยเป็นแบบนี้กับ 80 gb ทำทุกวิทีครับพี่น้องแต่มันกู่ไม่กลับ สุดท้ายต้องเสียบมันลูกเดียงสั่งฟอร์แม็ทผ่านไบออสถึงหายครับอนิจจังผมขาประจำของซีเกท ตอนนี้ต้องเปลียนค่ายครับเพราะเจอบ่อยมากครับพี่น้อง

Comment

Seagate Barracuda 7200.11 หรือเปล่าครับ ถ้าใช่ผมก็โดน เท่าที่รู้คือเคลมแล้วข้อมูลหายอย่าง

เดียวครับ เพราะว่า้ต้อง FW ก่อนที่จะเป็นนะครับ เท่าที่เห็น คนที่เป็นรู้สึกเคลมอย่างเดียวนะครับ

Comment

ผมใช้ยี่ห้อนี้มาตลอดเลย

ลูกเก่าสมัย40Gทุกวันนี้ยังใช้ได้ปกติเลย จะ7ปีแล้วงับ

ปล.ทำไมผมใช้ยี่ห้อนี้มะเคยมีปัญหาเลย++

Comment

กะลังเจอปัญหาเดียวกันเลยครับ ของผม 500GB sata2 ไม่รู้จะเอาข้อมูลออกมาไงกลุ้มใจจิงๆ

Comment

Originally posted by อั้ม View Post
                    Seagate Barracuda 7200.11 หรือเปล่าครับ ถ้าใช่ผมก็โดน เท่าที่รู้คือเคลมแล้วข้อมูลหายอย่าง

เดียวครับ เพราะว่า้ต้อง FW ก่อนที่จะเป็นนะครับ เท่าที่เห็น คนที่เป็นรู้สึกเคลมอย่างเดียวนะครับ
                    ทาง synnex เค้าไม่กู้ข้อมูลให้ใช่มั้ยอะครับ

แล้วถ้าต้องแฟลช ทำไงบ้างครับ เพราะตอนนี้มันยังเหลืออีกสองลูก 500GB ทั้งคู่ แถมต่อ raid ด้วย -*-

Comment

เข้าไปอ่านในนี้ดูครับ
                      ตอบได้ทุกคำถาม
                      http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=378728

Comment

Originally posted by thenetza View Post
                        ทาง synnex เค้าไม่กู้ข้อมูลให้ใช่มั้ยอะครับ

แล้วถ้าต้องแฟลช ทำไงบ้างครับ เพราะตอนนี้มันยังเหลืออีกสองลูก 500GB ทั้งคู่ แถมต่อ raid ด้วย -*-
                        ไม่ครับ เพราะเคลมกับ synnex มาแล้ว ก่อนส่งเคลม ลองสั่งบูตจาก CD - Drive แล้วเอาแผ่น

firmware ลงครับ

Comment

Seagate มีแบบนี้ด้วย แล้ว WD เป็นด้วยป่ะ

Windows ผมอยู่ใน Seagate แต่ข้อมูลอยู่ใน WD โล่งใจได้นิดนึง แหะๆ

Comment

Working...
                          X