Announcement

Collapse
No announcement yet.

ต้องการแปลงหนัง ให้สามารถเล่นกับเครื่องเล่น DVD ได้ครับและวิธีการทำด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ต้องการแปลงหนัง ให้สามารถเล่นกับเครื่องเล่น DVD ได้ครับและวิธีการทำด้วยครับ

เป็นหนังที่โหลดมาครับ แต่ว่าเป็นนามสกุลที่เปิดได้เฉพาะคอมฯ เท่านั้น ไม่สามารถเปิดดูที่เครื่องเล่น DVD ได้ ( ตอนนี้ชักจะเริ่มเต็มเครื่องแล้วครับ แต่ว่ามีส่วนของงานด้วยนะ ไม่ใช่เรื่องหนังอย่างเดียว ) หากท่านใดทราบวิธี กรุณาแจ้งด้วยนะครับ จะขอบพระคุณเป็นอย่างสูงเลยครับ

แบบง่ายๆ 2 วิธีจากผมครับ

1. Nero Vision ลากใส่ๆ แล้วก็รอร้อรอ... แต่ผมเจอปัญหาเล็กน้อย... หลายๆครั้ง DVD5 ใส่ได้แค่ 4 ชม นิดๆ และตั้งค่าอะไรไม่ค่อยจะได้(ขนาดกับคุณภาพ) แต่เท่าที่ทำมา คุณภาพ โอเคเลย... CPU Full Load นะหากระบบไม่นิ่งระวังเดี้ยง
    2. VSO ConvertXtoDvd นี่ก็ลากใส่ๆ แต่ CPU วิ่งน้อยมากๆเลยนานกว่า คุณภาพค่อนข้างดี และคุณภาพแปรผกผันกับเวลาของหนัง (คิดที่ต้นฉบับดีๆนะ) เคยลองใส่ 9 ชม เปิดกับจอแก้วเก่าๆ ก็ชัดดี(หนังชมพู) แต่หากหนังแอกชัน ไม่ควรเกิน 4-6 ชม... ไม่งั้นภาพเละ

Note : หาก CPU เก่าๆ ระวังเสียงก่อนภาพหรือภาพแตกเป็นเหลี่ยมๆ แนะนำ 2 Core แท้ขึ้นไป

Comment

โปรแกรมแปลงไฟล์มีหลายตัวอ่ะคับ ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าเค้าใช้ตัวไหนกัน รอ rep ล่างดีกว่าคับ

Comment

โปรแกรมทำมีเยอะเลยคับ ulead ผมแนะนำงานเนียน

Comment

Originally posted by alice View Post
          แบบง่ายๆ 2 วิธีจากผมครับ

1. Nero Vision ลากใส่ๆ แล้วก็รอร้อรอ... แต่ผมเจอปัญหาเล็กน้อย... หลายๆครั้ง DVD5 ใส่ได้แค่ 4 ชม นิดๆ และตั้งค่าอะไรไม่ค่อยจะได้(ขนาดกับคุณภาพ) แต่เท่าที่ทำมา คุณภาพ โอเคเลย... CPU Full Load นะหากระบบไม่นิ่งระวังเดี้ยง
          2. VSO ConvertXtoDvd นี่ก็ลากใส่ๆ แต่ CPU วิ่งน้อยมากๆเลยนานกว่า คุณภาพค่อนข้างดี และคุณภาพแปรผกผันกับเวลาของหนัง (คิดที่ต้นฉบับดีๆนะ) เคยลองใส่ 9 ชม เปิดกับจอแก้วเก่าๆ ก็ชัดดี(หนังชมพู) แต่หากหนังแอกชัน ไม่ควรเกิน 4-6 ชม... ไม่งั้นภาพเละ

Note : หาก CPU เก่าๆ ระวังเสียงก่อนภาพหรือภาพแตกเป็นเหลี่ยมๆ แนะนำ 2 Core แท้ขึ้นไป
          ก่อนอื่นเลยต้องขอโทษด้วยที่มาตอบช้า เพราะว่าเลิกงานดึกน่ะ พอมาถึงบ้านก็เพลียมาก ๆ แล้ว เลยรับเข้านอนเลย อีกอย่างมีงานตอนเช้าด้วย วันนี้เลิกงานเร็ว เลยรับมาเม้นกลับทันทีเลย ต้องขอโทษด้วยที่มาตอบช้านะครับ ยังไงก็ต้องขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงนะครับสำหรับคำแนะนำครับ

Comment

Originally posted by arito View Post
            โปรแกรมทำมีเยอะเลยคับ ulead ผมแนะนำงานเนียน
            ก่อนอื่นเลยต้องขอโทษด้วยที่มาตอบช้า เพราะว่าเลิกงานดึกน่ะ พอมาถึงบ้านก็เพลียมาก ๆ แล้ว เลยรับเข้านอนเลย อีกอย่างมีงานตอนเช้าด้วย วันนี้เลิกงานเร็ว เลยรับมาเม้นกลับทันทีเลย ต้องขอโทษด้วยที่มาตอบช้านะครับ

แล้วโปรแกรมนี้เนี่ย สามารถแปลงหนังเต็ม ๆ เรื่องหรือป่าวครับ คือผมได้โปรแกรม Xilisoft Video Converter Ultimate 5.1.3.0926 - SND มาแต่ว่าเมื่อแปลงแล้ว มีปัญหาครับ ยกตัวอย่างนะครับ เช่นหนังมีความยาว ประมาณ 1 ชั่วโมง จะเหลือเพียง 30 นาที แต่ว่าภาพไม่สดุดนะครับ แต่ว่าเมื่อลองมาใช้โปรแกรม Easy Video to iPod MP4 PSP 3GP Converter v1.3.39 แล้วก็ไม่สามารถแปลงได้ทุกนามสกุลน่ะครับ ( เป็นโปรแกรมที่เพื่อนผมแนะนำมาและโหลดใส่แผ่นมาให้น่ะครับ )

Comment

ผมใช้ TMPEG แปลงจาก VCD เป็น V2D อะครับ เปิดในเครื่องเล่น DVD ได้

Comment

แนะนำให้ใช้โปรแกรมแปลงไฟล์พวกนี้โดยเฉพาะนะครับ เช่น
                Xilisoft Video Converter หรือพวกที่ แปลงเป็น DVD โดยเฉพาะ

อย่าใช้ของ Nero เลยครับ ผมลองมาหลายทีละ ไม่ได้เรื่อง

พวกนี้สามารถแปงเป็นไฟล์ mpeg DVD แบบแยกไฟล์ได้นะ ( หลายๆเรื่องในแผ่นเดียว ) ไม่ต้องเต็มแผ่น
                รับประกันว่า เครื่องเล่น DVD มองเห็น

ส่วนเรื่องคุณภาพหนังรูปแบบต่างๆ คุณต้องลองเอาเองนะครับ แนะนำให้ลองกับไฟล์เล็กๆก่อน

เพราะถ้าคุณเอาไฟล์อื่น เช่น .avi มาแปลงเป็น mpeg ไฟล์จะใหญ่ขึ้นหลายเท่า และจะใช้เวลานาน มาก
                ขึ้นอยู่กับ CPU เทพของคุณแล้วล่ะ

แต่ถ้าคุณจะเลือกแบบเต็มแผ่น หรือนามสกุลอื่นๆก็ได้ครับ

โปรแกรมก็หาโหลดเองเน่อ เยอะแยะ

Comment

ตอนนี้จะเต็มเครื่องแล้ว เอามาแบ่งกันดูมั่งดิ คริๆ

Comment

ใช้ unlead

Comment

Originally posted by piyanat_love View Post
                      ผมใช้ TMPEG แปลงจาก VCD เป็น V2D อะครับ เปิดในเครื่องเล่น DVD ได้
                      ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ ที่ให้คำแนะนำครับ

Comment

Originally posted by zicmaxx View Post
                        แนะนำให้ใช้โปรแกรมแปลงไฟล์พวกนี้โดยเฉพาะนะครับ เช่น
                        Xilisoft Video Converter หรือพวกที่ แปลงเป็น DVD โดยเฉพาะ

อย่าใช้ของ Nero เลยครับ ผมลองมาหลายทีละ ไม่ได้เรื่อง

พวกนี้สามารถแปงเป็นไฟล์ mpeg DVD แบบแยกไฟล์ได้นะ ( หลายๆเรื่องในแผ่นเดียว ) ไม่ต้องเต็มแผ่น
                        รับประกันว่า เครื่องเล่น DVD มองเห็น

ส่วนเรื่องคุณภาพหนังรูปแบบต่างๆ คุณต้องลองเอาเองนะครับ แนะนำให้ลองกับไฟล์เล็กๆก่อน

เพราะถ้าคุณเอาไฟล์อื่น เช่น .avi มาแปลงเป็น mpeg ไฟล์จะใหญ่ขึ้นหลายเท่า และจะใช้เวลานาน มาก
                        ขึ้นอยู่กับ CPU เทพของคุณแล้วล่ะ

แต่ถ้าคุณจะเลือกแบบเต็มแผ่น หรือนามสกุลอื่นๆก็ได้ครับ

โปรแกรมก็หาโหลดเองเน่อ เยอะแยะ
                        เห็นด้วยครับ มีคนเคยบอกว่าใช้ได้ดี แต่ว่าพอผมเอาเข้าจริง ๆ แล้วเนี่ย งง แบบสุด ๆ เลย แต่ยังไงก็ต้องขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงนะครับ ที่ให้คำแนะนำครับ

Comment

Originally posted by maxx2007 View Post
                          ตอนนี้จะเต็มเครื่องแล้ว เอามาแบ่งกันดูมั่งดิ คริๆ
                          หนังที่ผมว่าจะเต็มเครื่องเนี่ย เป็นหนังธรรมะนะ ไม่เหมาะกับคนน่ารักหลอกครับ

Comment

Originally posted by -SaMmY- View Post
                            ใช้ unlead
                            ครับ ขอบพระคุณสำหรับคำแนะนำครับ

Comment

ไม่เป็นไร ^^

Comment

Working...
                              X