Announcement

Collapse
No announcement yet.

Help me please เรื่องแบตเตอร์รี่ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Help me please เรื่องแบตเตอร์รี่ครับ

ปิดเครื่อง notebook ตอนปิด แบตเตอร์รี่เต็ม 100% พอกลับมาเปิด เหลือ 94 % แล้วมันก็ชาร์จไฟ แบบนี้มันคืออาการเริ่มแบตเสื่อมป่าวครับ เพิ่งจะเป็นมา 2 วันนี้ครับ คือถ้าปิดเครื่องเวลาสั้นๆ ไม่เป็นไร แต่ถ้าปิดเครื่องยาวสัก 2-3 ชม. ถึงจะเป็นครับ ผมใช้งานโดยการเสียบไฟตลอดครับเพราะไม่ได้เคลื่อนย้ายไปไหน

แบตมันคลายปะจุเองหรือป่าวครับ แบบตัดไฟตอนมันเต็ม แต่ผมว่าปกตินะ

Comment

สงสัยเหมือนกันครับ

Comment

เป็นเหมือนกันครับ รอผู้รู้มาตอบ

Comment

เท่าที่ผมสังเกตุนะครับ ตอนที่เป็นคือ เปิดเครื่องเข้าวินโดวส์นะครับ ที่รูปแบตมันจะเหมือนมีแบตวิ่งจากด้านล่างขึ้นมาด้านบนครับ แล้วก็มาหยุดที่ประมาณ 94% แล้วก็ชาร์จครับ เมื่อคืนลองปิดเครื่องยาวเลยครับ มาเปิดตอน 10.00 กว่าๆ วันนี้กลับไม่เป็น มันจะเกี่ยวกับที่ผมช่วง 2 วันที่แล้วผมลองเล่นโหมด hibernate รึป่าวก็ไม่รู้นะครับ เพราะเห็นว่ามันปิดเครื่องโดยเก็บข้อมูลเราไว้เวลาเปิดเครื่องใหม่จะไม่เสียเวลา เลยลองเล่นไปเรื่อยน่ะครับ

Comment

ดันๆๆๆ อยากรู้ครับ

Comment

ผมว่ามันน่าจะปกตินะคับ ..เพราะเวลาเครื่องมันรันแต่ล่ะครั้งจะใช้ไฟไม่เท่ากันเสมอคับเพราะตอนที่ก่อนจะปิดมันเต็มร้อย ตอนที่เห็น แต่ตอนที่มันกำลังจะชัตดาวกว่ามันจะดับมันจะไปรันโน่นรันนี่ โปรแกรมนี้ต่างกันก่อนดับมันก็ไใช้ไฟไปเท่าไร และแต่ล่ะวันก็ใช้งานโปรแกรมโน้นโปรแกรมนี้ มากน้อยต่างกัน พอก่อนดับมันต้องไปรันโน่นนี่นานมากน้อยต่างกัรนมันจึงใช้ไฟไปต่างกัน ตอนเปิดก็ทำนองเดียวกัน แล้วอีกอย่างหดไปแค่6%เองไม่น่าซีเรียสเลย รวมกับการดิส ชาร์จมันด้วย
              รวมกับที่คุณว่าคุณใช้ระบบนั้นด้วย มันจะจำเอาไว้ว่ามีอะไรที่ต้องไปรันบ้างเวลาจะเปิด
              ไม่ต้องซีเรียสหรอกคับ เรื่องปกติ เดี๋ยวจะทำให้ใช้โนตบุคไม่มีความสุขนะคับ

Comment

Working...
              X