Announcement

Collapse
No announcement yet.

แบ่ง partition ใหม่ กับแก้ Drive D ให้เป็น NTFS ยังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แบ่ง partition ใหม่ กับแก้ Drive D ให้เป็น NTFS ยังไงครับ

ตอนนี้มี HDD 160GB 1 ลูกครับ

แต่รู้สึกช่างเค้าแบ่ง C น้อยไปหน่อย อีกอย่าง D ก็เป็นไฟล์ FAT32

ซึ่งเวลาจะเอาไฟล์ใหญ่ๆอย่าง 4GB+ มันย้ายไม่ได้

อยากแบ่ง partition ใหม่

ไม่ทราบว่าต้องทำอย่างไรบ้างครับ

ต้อง backup ไฟล์ไหม

แล้วจะเปลี่ยนจาก FAT32 เป็น NTFS เหมือน C ทำยังไงครับ

ขอบคุณครับ

ฟอแมตใหม่เลยครับ

แล้วค่อยแบ่ง partition

backup ข้อมูลเก็บไว้ก่อน ในกรณีที่มีฮาดดิสอีกตัว

Comment

back up ก่อนนะครับ กันเหนียว และก็ใช้โปรแกรม พวก patition magic ขยายพื้นที่ๆต้องการ จะเป็นไฟล์จาก FAT32 เป็น NTFS ก็ทำจากนั้นได้เลยหรือไม่ก็ไปที่ Run>Cmd แล้วพิมพ์ convert C:หรือD: (ไดร์ฟที่ต้องการ เปลี่ยนระบบไฟล์ ) /FS:ntfs ตัวอย่าง convert d: /fs:ntfs จบข่าว

Comment

Working...
      X