Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะ FORMAT วินโดว์วิสต้า แต่ไม่มีให้เลือกไดรว์ที่จะ FORMAT เลยคับ แก้ไขยังไงดีคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะ FORMAT วินโดว์วิสต้า แต่ไม่มีให้เลือกไดรว์ที่จะ FORMAT เลยคับ แก้ไขยังไงดีคับ

คือผมต้องการจะ FORMAT ไดรว์ C: ที่ลง Vista Home Premium 32bit แต่พอผมใส่แผ่นวินโดว์วิสต้า ซึ่งเป็นแผ่นเดียวกับที่ผมติดตั้งตอนแรก แล้ว Set Bios ให้บูต ที่ไดรว์ CD/DVD เป็นอันดับแรก มันก็บูตเข้าแผ่นวินโดว์วิสต้านะ แต่มันไม่มีให้เลือกไดรว์ที่จะFORMAT หรือ ลบ PARTITION เลยอ่ะ HDDผมเป็นแบบ SATA แบ่งไดรว์ไว้ 2 ไดรว์ คือ C: กับ D: มันจะเข้าหน้าติดตั้งวินโดว์ กับ ซ่อมแซมอ่ะ ไม่ทราบว่าใครพอจะรู้มั่งว่า ต้องไป Set ค่าตรงไหนอีก ให้แผ่นวินโดว์มันเห็นทั้ง 2 ไดรว์ที่ผมแบ่งไว้อ่ะ

มันเข้าหน้าติดตั้งหรือซ่อมแซมแล้วหนิคับ ก็ดำเนินการต่อเลยคับ

Comment

ดันไป

Comment

เข้าตรงติดตั้งแล้วมันจะมีให้เลือกไดร์นี่ครับ

Comment

Originally posted by arito View Post
          มันเข้าหน้าติดตั้งหรือซ่อมแซมแล้วหนิคับ ก็ดำเนินการต่อเลยคับ
          ลองคลิกที่ติดตั้ง แล้วมันเหมือนติดตั้งทับ window ตัวเก่าอ่ะคับ ไฟท์เก่าจะยังอยู่

Comment

หน้าติดตั้ง มันจะมี ให้เลือกโหลด local Drive

vista จะไม่มองเห็นเป้น C D E . . . แต่จะเห็นเป็น 1 2 3 . . . วิธีจำว่าไดร์ใหนเป็นไดร์ใหน
            ให้จำขนาดทั้งหมด จำพื้้นที่ใช้งาน จำพื้นที่ว่าง ของแต่ละพาร์ทิชั่น ก่อน บูทลงวิสต้า
            Last edited by BoM; 16 Mar 2009, 19:18:52.

Comment

Originally posted by BoM View Post
              หน้าติดตั้ง มันจะมี ให้เลือกโหลด local Drive

vista จะไม่มองเห็นเป้น C D E . . . แต่จะเห็นเป็น 1 2 3 . . . วิธีจำว่าไดร์ใหนเป็นไดร์ใหน
              ให้จำขนาดทั้งหมด จำพื้้นที่ใช้งาน จำพื้นที่ว่าง ของแต่ละพาร์ทิชั่น ก่อน บูทลงวิสต้า
              ขอบคุณคับ เด๋วจะลองไปทำดูอีกทีคับ ได้ผลยังไงแล้วจะมาบอก

Comment

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบคับ ทำได้แล้วคับ พอดีกดเข้าไปยังไม่ถึงหน้าที่ให้เลือกไดรว์น่ะคับ เพราะกดติดตั้งตอนแรกมันให้ใส่ CD-KEY ก่อนเลย ก็เลยงงน่ะคับ

Comment

Working...
                X