Announcement

Collapse
No announcement yet.

ระบบ64bit คืออะไร (Vista XP)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ระบบ64bit คืออะไร (Vista XP)

เห็นเมนบอร์ดบอกรู้จักแรม 3 กิ๊ก ถ้าใช้ vista32 bit
    อยากรู้ว่า ถ้าใช้วิสต้า 64 บิท จะได้ป่าว จะได้ใช้แรม 8 - 16 กิ๊ก

แล้วมีผลยังไงกับเครื่อง โปรแกรม เกม ปัจจุบัน

งง งง งง

วินโดว์เห็นประมาณ 3.5 ครับ ถ้าใช้วินโดว์ 32 บิต แต่ถ้าใช้วินโดว์ 64 บิตจะเห็นเต็มที่ไม่แน่ใจว่า 128 กิกหรือป่าว

Comment

ถ้าใช้ Os ที่เป็น 64 บิทจะเห็นแรมได้มากกว่า 4 กิ๊ก แล้วทีนี้โปรแกรม หรือ เกมส์ที่คุณลงเป็นแบบ 64 บิท
      มันก็จะเร็วขึ้นสวยขึ้นทันตาเห็น แต่ปัญหาคือ โปรแกรมหรือเกมที่เป็นแบบ 64 บิท หายากมาก รวมทั้งไดรเวอร์
      หรือยาแก้ไอในแบบ 64 ทีนี้ถามว่าถ้าเอา โปรแกรมหรือเกมส์แบบ 32 มาลงใน 64 ได้หรือไม่ คำตอบคือได้
      ครับมันจะจำลองมาทำงานในแบบ 32 ได้ แต่มันจะไม่ได้ทุกโปรแกรมหรือเกมส์ ที่ได้บางทีก็ทำงานไม่เต็มร้อย
      อาจจะมีเรื่องจอฟ้าเข้ามาอีก แล้วที่เขายังไม่พัฒนาโปรแกรมไป 64 มากนักเพราะใช้ต้นทุนค่อนข้างสูงมาก
      คนที่ใช้โปรแกรมในปัจจุบันก็ยังพอใจในความเร็วแบบ 32 อยู่มาก
      ในความเห็นผมคือใช้ 32 ไปก่อนก็ได้ ถ้าเราไม่ได้ใช้โปรแกรมทำงานระดับเทพอย่างตัดต่อวีดีโอหรือทำ 3D
      หรืออันนิเมชั่นอะไรเทือกนั้น 32 ก็เอาอยู่ที่นี้มันก็ขึ้นอยู่กับ ฮาร์ดแวของแต่ละคนครับ

Comment

ผมว่าถ้ายกระดับขึ้นมา 64bit

คงแจ่มมมากๆเลยอ่ะครับ

เร็วขึ้นมากๆเลย เท่าที่ผมใช้ พวก Ps ทั้งหลาย

Comment

ขอบคุณ คุณ nupitik มาก กระจ่างดีครับ ตรงๆดี

ยินดีรับฟังเพิ่มเติมครับ

Comment

ขอถามผู้รู้หน่อยครับว่า pro evolution 2009 ลงใน xp 64 ได้รึป่าวครับ

Comment

Originally posted by Gddr3dman View Post
              ขอถามผู้รู้หน่อยครับว่า pro evolution 2009 ลงใน xp 64 ได้รึป่าวครับ
              ได้ครับเล่นอยู่

Comment

Originally posted by khunngern View Post
                ได้ครับเล่นอยู่
                ขอบคุณครับ ไปถามคนขายบอกเล่นไม่ได้ รู้งี้ลง 64 ไปนานแล้ว ขอบคุณนะครับ

Comment

ถ้าไม่ได้ใช้อะไรก็ 32 bit ล่ะหนา

ถ้า ใช้ maya แล้ว Render งานไม่ออกก็ มาเปน 64 ซะออกชัว (อยู่ที่ Ram) ด้วย

Comment

Working...
                  X