Announcement

Collapse
No announcement yet.

ข้อมูลใน DVD คิดว่าจะปลอดภัยได้นานๆมั๊ยครับ..

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ข้อมูลใน DVD คิดว่าจะปลอดภัยได้นานๆมั๊ยครับ..

อย่างผมใช้ TDK 16X แต่ไรท์ที่ 4X ไรท์เสร็จก็ลองเปิดเช็กดูสิ่งที่ไรท์ลงไป แล้วเอาไปเก็บเป็นแบคอัพข้อมูล ใส่ในกล่องครอบอย่างดี ผมไม่แน่ใจว่าจะว่างใจกับแผ่นพวกนี้ได้แค่ไหนอะครับ.. ท่านๆเคยเจอบางมั๊ยที่แผ่นไรท์ไว้แล้วเคยใช้งานได้ ทั้ง CD, DVD พอผ่านไปซักปี 2ปีจะเอามาใช้งาน กลายเป็นว่าบางแผ่นมันเสียไปแล้ว.. ครับ..

TDK คุณภาพดีครับวางใจได้ ถึงจะบอกไม่ได้ว่ากี่ปีแต่ถ้าเก็บดีๆก็นานไม่รู้ลืมหละครับ

Comment

แผ่นเกรดดี TDK Verbatim พวกนี้หายห่วงเก็บได้นานแน่นอน

ถ้าใส่ในกล่องในสภาพอากาศที่เหมาะสม

Comment

แผ่น Verbatim รุ่นที่ว่าเก็บข้อมูลได้เกิน 50 ปี หรือ ยี่ห้ออื่นๆ ก็ตาม

จะมีเงื่อนไข หรือ ข้อกำหนดจากผู้ผลิตในการเก็บรักษาแผ่นด้วยนะครับ

http://www.verbatim.com.sg/technotes...h_Lifetime.pdf

( เงื่อนไขอยู่ด้านล่างสุด ลองอ่านดูนะครับว่ามีอะไรบ้าง )

Comment

Working...
        X