overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 18 of 18

Thread: ท่านๆทำความสะอาด ฟิน กันยังไงครับ

OverclockZone Member omyimtogo's Avatar

Default ท่านๆทำความสะอาด ฟิน กันยังไงครับ

เห็นมันเริ่มๆดำ และฝุ่นเกาะด้านในเป่าไม่หมด ท่านๆทำความสะอาดกันยังไงหรอครับ

OverclockZone Member wizardsoul's Avatar

แช่โค๊กเอาครับถ้ามันเคลือบโครเมียมมาน่ะ ทิ้งไว้ซักพัก เอาขึ้นล่างออก เหมือนใหม่เลย

Moderator mercadix's Avatar

ให้ปั๊มมันเอาลมเป่าให้นะครับ

OverclockZone Member opas347's Avatar

ทำเหมือนกันเอาลมเป่าครับ
    สะอาดเลยครับ...ฝุ่นกระจายเลย

OverclockZone Member Captain MiKE's Avatar
    อนุเสาวรีย์ชัย(สามเหลี่ยมดินแดง)

ผมใช้ตัวนี้ฉีดครับ ซิ้งค์ U120EX กระป๋องนี้ซื้อจากร้านอมร ราคาประมาณ 250 บาท
    ฉีดปุ๊ปแห้งไวครับ มันแห้งเองเลยภายในไม่กี่วินาที เงาขึ้นเลย
    และยังเอาไว้ใช้ฉีดทำความสะอาดเมนบอร์ด การ์ดจอ หรืออุปกรณ์อิเล็กทรอนิคส์อื่นๆได้ีอีก

OverclockZone Member kewberoz's Avatar

ของผมจับกดน้ำในกะละมังครับ แล้วใช้สเปรย์ทำความสะอาดคราบบนอิเล็กทรอนิกส์ฉีดครับ ทิ้งไว้สักพักแล้วจับมันล้างน้ำอีกที
    วิธีเหมือนท่านCaptain MiKE แต่สเปรย์คนละยี่ห้ออ่ะครับ
    อย่าใช้น้ำยาล้างห้องน้ำ หรืออะไรที่มีฤทธิ์เป็นกรดรุนแรงครับ เพราะมันจะเกิดคราบด่างขาวๆ ทูนิคผมโดนไปแล้ว - -" ฟินเสียเพราะยาล้างห้องน้ำ

OverclockZone Member sit02's Avatar

เอาไดแอร์เป่า แล้วเอาเปรงทาสีปัดอีกที

OverclockZone Member shady's Avatar

TB อ่ะนะ ใช้แปรงสีอ่อนๆ ยาวๆ ปัดฟิน ส่วนด้านบน ดำๆ เงาๆ ใช้น้ำยาเช็ดคอมเช็ดๆๆๆๆๆ เงาเหมือนใหม่เลย แต่ยุ่งยากหน่อย

OverclockZone Member

แช่โซดาเลยท่าน อิอิ

OverclockZone Member omyimtogo's Avatar

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ
    แล้วถ้าเราเอาพวก สเปย์ที่เคลือบเงามาพ่นใส่พินจะทำให้ระบายความยากขึ้นปล่าวครับ

OverclockZone Member Dej_SAVAGE's Avatar
    คาร์ฟูร์ศรีนครินทร์

Quote Originally Posted by Captain MiKE View Post
    ผมใช้ตัวนี้ฉีดครับ ซิ้งค์ U120EX กระป๋องนี้ซื้อจากร้านอมร ราคาประมาณ 250 บาท
    ฉีดปุ๊ปแห้งไวครับ มันแห้งเองเลยภายในไม่กี่วินาที เงาขึ้นเลย
    และยังเอาไว้ใช้ฉีดทำความสะอาดเมนบอร์ด การ์ดจอ หรืออุปกรณ์อิเล็กทรอนิคส์อื่นๆได้ีอีก

ป๋องนี้ผมก็ใช้

OverclockZone Member kewberoz's Avatar

Quote Originally Posted by omyimtogo View Post
    ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ
    แล้วถ้าเราเอาพวก สเปย์ที่เคลือบเงามาพ่นใส่พินจะทำให้ระบายความยากขึ้นปล่าวครับ
    ไม่ครับ ระบายความร้อนปกตินะ พ่นทิ้งไว้แล้วก็ล้างออกอ่ะครับ

OverclockZone Member joejoejoe's Avatar

Quote Originally Posted by kewberoz View Post
    ของผมจับกดน้ำในกะละมังครับ แล้วใช้สเปรย์ทำความสะอาดคราบบนอิเล็กทรอนิกส์ฉีดครับ ทิ้งไว้สักพักแล้วจับมันล้างน้ำอีกที
    วิธีเหมือนท่านCaptain MiKE แต่สเปรย์คนละยี่ห้ออ่ะครับ
    อย่าใช้น้ำยาล้างห้องน้ำ หรืออะไรที่มีฤทธิ์เป็นกรดรุนแรงครับ เพราะมันจะเกิดคราบด่างขาวๆ ทูนิคผมโดนไปแล้ว - -" ฟินเสียเพราะยาล้างห้องน้ำ
    +1000000000 ครับ

โดนมาเหมือนกันครับ
    ทองแดงเงาวับ
    แ่ต่ fin โดนกรดกัด เป็นด่างขาวๆ แล้วผิวก็เป็นเหมือนมีฟองๆเต็มไปหมด
    แต่ยังใช้การได้ดีนะครับ
    เพียงแต่ไม่หล่อเหมือนเคย

เซ็ง ...

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by Captain MiKE View Post

อยู่ขอนแก่นแน่เลย ร้านอมร คนบ้านเดียวกัน

areano13
    Guest

แล้วถ้าเป็นฟินแบบ True Black ล่ะครับใช้สเปรย์กระป๋องแบบข้างบนได้หรือเปล่า สีดำมันจะลอกไหมครับ

OverclockZone Member shady's Avatar

TB ลองทำตามที่ผมบอกก็ได้ครับหากไม่อยากเสี่ยง ผมทำมาหลายรอบแล้ว เวลาฝุ่นเกาะก็ทำ เงาแว๊ปเหมือนใหม่

ส่วนน้ำยาล้างห้องน้ำ.......ใครกันน๊อ ไปโพสแนะนำไว้ เป็ด นี่แหละ อุๆ แช่sink ทองแดงทั้งตัว บอกว่าเหมือนใหม่เลย เหอๆ -.-" (เหมือนใหม่ หรือควรไปซื้อมาใช้ใหม่)

sangthai
    Guest

กำลังจะโพสถาม 120ex เราเลย

เดี๋ยวจะไปลองทำมั่ง

OverclockZone Member fordsupra's Avatar

TB ของผมฝุ่นติดที่ฟินเต็มเลย (แปรงปัดไม่ออก)

สงสัยต้องซื้อน้ำยาแล้วล่ะมั้ง แล้วน้ำยาเช็ดหน้าจอ เอามาเช็ดด้านบน จะเป็นอะไรมั้ยคับ (รอยนิ้วเต็ม)

Bookmarks

Bookmarks