Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมสงสัยเกี่ยวกับ AGP4X กับ AGP8X ใครรู้ช่วยบอกหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมสงสัยเกี่ยวกับ AGP4X กับ AGP8X ใครรู้ช่วยบอกหน่อยครับ

เรื่องมีอยู่ว่า วันนี้ผมไปซื้อการ์ดจอที่เซียร์มา MB ผมเป็น AGP4X ตอนแรกกะไว้ว่าจะถอย 6200 ผมก็ถามพี่ที่ร้าน หลายร้านอ่ะครับ ว่าใส่กับ4X ได้รึป่าว เค้าบอกไม่ได้อ่ะครับ ผมก็เลยถามว่า แล้วมีรุ่นที่สูงสุดรุ่นไหนที่ใส่ได้บ้าง เค้าก็หยิบ FX5500 256MB 128bits ให้เค้าบอกว่ารุ่นนี้สูงสุดที่ใช้ได้แล้วอ่ะครับ ผมสงสัยว่ามันจริงเท็จแค่ไหนอ่ะครับ แล้วถ้าจริงมันเป็นเพราะอะไรอ่ะครับทั้งๆ ที่FX5500ก็เป็น 8X เหมือนกัน แล้วผมไปถามที่ร้าน JIB เค้าบอกว่าสูงสุดแค่ FX5200 64bits ผมกลัวไปแล้วเสียเที่ยวก็เลยซื้อ 5500 มาเลย เพราะเค้าบอกว่าถ้าไม่ได้เอามาเปลี่ยนได้ ปรากฎว่ามันก็ใช้ได้อ่ะครับ ผู้ใดรู้ช่วยผมหน่อยครับ

6200-6800gs ยังได้เลยครับ ผมเคยเอาไปลองใส่เครื่องเพื่อน 2 ตัว บอร์ด socket A AGP4X VIA Chipset กับ socket 478 AGP4X SIS Chipset

ส่วนมากการ์ดจอ 8X ใช้กับบอร์ด 4X ได้อยู่แล้ว โอกาสที่การ์ดจอไม่เข้ากับบอร์ดมีน้อยครับ ทางที่ดี เอาเครื่องไปลองดีกว่า เดี๋ยวซื้อมาใช้ไม่ได้แล้วมาด่าผม
    Last edited by Rhymes; 14 Mar 2007, 22:22:34.

Comment

ขอบคุณคุณ Rhymes มากครับ แต่....... ผมซื้อมาแล้วครับ จะไปเปลี่ยนได้มั้ยหว่า ตอนอยู่ที่นั่นผมก็คิดแล้วคิดอีก ไม่ได้เข้ามาถามก่อนไปซื้อครับ ถือว่าเสียค่าโง่แล้วกันครับ

Comment

ก้ใส่กันได้ครับ แต่ความเร็วในการส่งถ่ายข้อมูล ได้แค่ 4xครับถ้าใช้การ์ดจอ8xมาเสียบ

Comment

แล้ว 4x กับ 8x ความเร็วต่างกันมากไม๊ครับ

Comment

4 x 1 เท่ากับเท่าไหร่ ?
            8 x 1 เท่ากับเท่าไหร่ ?
            แล้วท่านจะรู้ว่าต่างกันมากขนาดไหนครับ

Comment

จากที่เคยลองมา
              บอร์ด 8X ได้มากกว่าราว 5-10% ครับ ถ้า system อย่างอื่นทุกอย่างเหมือนกัน

6800GS ได้ 3Dmark03 10700 ที่ AGP 4X
              6800GS ได้ 3Dmark03 11800 ที่ AGP 8X

ใช้งานจริงแทบไม่รู้สึกต่างเลยครับ Average ต่างกัน 1-2 เฟรม เทียบกันไม่ค่อยออก นอกจากมีโปรแกรมวัด

Comment

แล้วแต่บาง บอร์ดครับ อาจจะได้กับไม่ได้ ที่ไม่ได้น่าจะเกินจาก

การ์ด GF 6200,6600,หรือสูงกว่านั้น ใช้ Chip ที่เป็น 16X มาแปลงเป็น8X สังเกตุว่าใกล้ๆ GPU จะมีตัวแปลงอยู่ จำไม่ได้แล้วว่าเขาเรียกว่าอะไร ถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็นตัว HSI-Bridge ถ้านำมาใช้กับ บอร์ด 4X น่าจะทำให้เกิดปัญหา เพราะ จาก16X เป็น 4X ผลมัน***งมาก แต่ FX5500,5200 นั้นเป็นการ์ดที่ผลิตออกมาเป็น AGP 8X เลย โดยไม่มีตัวแปลง จึงทำให้สามารถใช้งานได้กับ บอร์ด4Xไม่มีปัญหา จาก8X ไป 4X ผลไม่ค่อย***งกันมาก

ส่วนบอร์ด 4X กับ 8X แล้วใช้ การ์ด 8X จะเห็นผมกับเกมส์มากกว่า 3Dmark นะ

Comment

บ้านผมมี เครื่อง หนึ่ง ใช้ GF4Mx4000 ไม่เป็นไร ใช่ FX5200 แล้วเกมค้าง เหอๆๆๆ บอร์ด 4x

Comment

แล้วถ้าผมจะเอาไปเปลี่ยนเป็น 6200 ได้มั้ยครับ ร้านเค้าจะให้เปลี่ยนมั้ยอ่ะ พึ่งซื้อมาเมื่อวานเลย คนขายบอกว่า 6200 ไม่แน่ว่าจะใส่ได้ป่าว อย่างนี้ร้านเค้าจะให้ผมเปลี่ยนมั้ยครับ

ป.ล ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบครับ ผมประทับใจเว็บนี้มากเลย แต่ก่อนผมเข้ามาอ่านเว็บบอร์ดที่นี่ทุกวันเลย ตอนที่ GURU กับหมวยZA อ่ะครับ แต่หลังๆไม่ได้เข้ามาแล้ว เป็นปีแล้วครับ เพราะต้องอ่านหนังสือ Ent ครับ ตอนนี้ผ่านEnt ไปแล้วได้มีโอกาสเข้ามาอ่านเกือบทุกวันเลย พี่ๆที่นี่ยังน่ารักเหมือนเดิมเลยครับ แล้วคอมพิวเตอร์ก็ไปไกลเหลือเกิน ของใหม่ตามไม่ทัน ของเก่าลืมไปหมดแล้ว ผมจำได้ว่าการ์ดจอใหม่ล่าสุดที่ผมอ่านบทความก็ ตอน 6800 อ่ะครับ นานจัง ยังไงก็ขอบคุณพี่ๆมากครับแล้วผมจะเข้ามาบ่อยๆ (เพราะEnt ไปแล้วครับ) ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                    X