Announcement

Collapse
No announcement yet.

E8500 ผมไปไม่ถึงดวงดาว T_T

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• E8500 ผมไปไม่ถึงดวงดาว T_T

คือผมจะ OC ไปที่ 4.5G โดยทำตามสูตรของคุณ ๐Judas๐Iscariot๐ จากกระทู้เก่าๆ
    474*9.5
    Vcore > 1.45v
    PLL > 1.56
    DRAM > 2.00
    FSB > 1.34
    NB > 1.36

ตามนี้ ram ผม 5-5-5-15 ตามมาตรฐานที่ใช้กันครับ
    Idle ประมาณ 55-60
    full load ร้อนมากๆ ครับ เกือบๆ 80 องศา
    เล่นตอนกลางวันนะครับ (อยากลองของ)

ปรากฏว่าเล่นเกมไปสักพัก จอฟ้า ขึ้น
    เอาใหม่ ลองมั่วเอง
    464*9.5
    VCore > 1.4V
    PLL > 1.54
    DRAM > 2.00
    FSB > 1.34
    NB > 1.36

Idle ประมาณ 50-53
    Full ประมาณ 60+ แต่ไม่เกิน 70

ลองเล่น F.E.A.R. 2 ครับเล่นได้นานไม่มีปัญหาไร
    พอมาลอง Crisis : WarHead ไม่ถึงครึ่ง ชม. จอฟ้า
    คราวนี้ล่ะจะทำอย่างไรต่อดี

Spec เครื่องผมนะครับ

E8500 E0 พึ่งเปลี่ยนครับ (with Zalman 9500A LED)
    P5Q Pro (ตอนแรกใช้ E6400 ลากไปวิ่งเล่นที่ 3.5G สบายๆ เพิ่มไฟนิดหน่อย)
    G.Skill 4GPK 4-4-4-12 2G*2
    ThermalTake ToughPower 750W

เล่นห้องไม่แอร์ แต่อากาศถ่ายเทดี เคสเปิดฝาข้าง+Mod พัดลม 8cm 3 ตัวเป่า ram และ CPU ด้วยครับ
    แนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

บอกแล้วอย่าลอกสูตร

ทดแรมยังไงครับ

ลองเพิ่มไฟอีกนิดดูครับ

Comment

เล่นลอก config มาแปะเลย - -*

ลองไล่ไฟเองดีกว่าครับ config คนอื่นเอาไว้เป็นแนวทางพอ

Comment

Originally posted by zman View Post
        บอกแล้วอย่าลอกสูตร

ทดแรมยังไงครับ

ลองเพิ่มไฟอีกนิดดูครับ
        ทดแรม 1:1 ครับ

เพิ่ม VCore หรือ VDRAM ครับ
        ผมว่ามันก็ร้อนแล้วนะ เหอๆ

ควรจะเปลี่ยนพัดลมไหมครับ
        Last edited by skullo; 17 Mar 2009, 08:42:29.

Comment

อุปกรณ์เหมือนกันแปะหรือครับ ถึงลอกสูตร ?

ลองปรับแต่งที่แรมดูนะครับ เช่น ลดไฟ เพิ่มพัดลม

สำหรับรหัส PK ผมไม่ค่อยชอบเป็นการส่วนตัวซักเท่าไหร่สำหรับการ O/C

Comment

VCore / PLL / FSB / NB / SB

ไล่ไฟพวกนี้ครับ

Comment

อุปกรณ์แต่ล่ะตัวถึงจะรุ่นเดียวกัน weekเดียวกัน มันกินไฟไม่เท่ากันครับ

Comment

Originally posted by ๐Judas๐Iscariot๐ View Post
                อุปกรณ์แต่ล่ะตัวถึงจะรุ่นเดียวกัน weekเดียวกัน มันกินไฟไม่เท่ากันครับ
                ตามนี้เลยครับ

บางท่าน ลากไป 4กว่า กินไฟ 1.2กว่าๆเอง

Comment

ลอกจนได้เรื่อง

Comment

ก็ปรับมันไปเรื่อยๆแหละครับ แต่ จอฟ้าอาจเกิดจาก ความร้อนสูง

Comment

เหอๆ อย่างนี้ล่ะน๊อ มีกระทู้walktrough มันไม่ใช่กระทู้walk follow me (ภาษาอังกฤษแบบอนาถ)

มีของแรงในตัวครบหมดแล้ว ขยันไล่config เองจะดีที่สุดครับ รับรอง ไกลกว่า4.5 แน่ๆ เล่นลดตัวคูณ ไล่fsb สูงๆ แรงกว่าค่านั้นอีกเยอะครับ

Comment

หุหุ ใช้ซิ้งค์เทพด้วย Zalman 9500A LED (เหมือนกันๆ)
                        ซิ้งค์มันอมความร้อนคับมันทองแดงทั้งตัวน่ะ ยิ่งหน้าร้อนด้วย ระวังตรงนี้นิดนึงคับ

Comment

ตอนนี้ได้สูตรของตัวเองแล้วครับ วิ่งที่ 4.41G ที่ไฟ 1.4 พอใจละ หน้าร้อนผมไม่อยาก OC หนักๆ - -

เด๋วรอดูผลระยะยาวครับ ว่าจะวูบอีกไหม

ขอบพระคุณ กูรู ทุกท่านมากครับ เหอๆ

Comment

ครับ จะหวดกันมันส์อีกทีก็หน้าฝนเนี่ยแหละ อิๆ

Comment

E8200 ของผม 4 Ghz ล่อไฟไปตั้ง 1.56

Comment

Working...
                              X