Announcement

Collapse
No announcement yet.

อาการนี้เกิดจากอะไรคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อาการนี้เกิดจากอะไรคับ

กดเปิดเครื่องแล้วพัดลมทำงานทั้งเครื่อง

แต่ไฟสถานะและไฟฮาร์ดดิสไม่ติด

ไม่มีภาพขึ้นจอ

น่าจะเกิดจากอะไรคับ

งงงง

สเปก

E1200

Wolfdell

kingmax 667/1 G

sumsung 160 G

BenQ 17"

Case+Psu-Delux

รบกวนด้วยนะคับ

เคย flash bios รึเปล่าครับ

Comment

เมนบอร์ด หรือ PSU

Comment

PSU
        RAM
        ประมาณนั้น

Comment

Originally posted by KamuiShirou View Post
          เคย flash bios รึเปล่าครับ
          ไม่เคยคับ

Comment

Originally posted by skyline_008 View Post
            PSU
            RAM
            ประมาณนั้น
            แรมไม่ใช่คับ

แต่สงสัย PSU เช่นกัน

Comment

PSU เปิดติด การ์ดจอก็ไม่มี แสดงว่า เป็นที่ บอร์ดครับ ลอง เทสกะ เครื่องอื่นๆดูนะ ถอดแรม ถอด HDD มา ต่อกะเครื่องอื่นๆดู

Comment

ลองเครีย ไบออส ยังครับ

Comment

น่าจะบอร์ดนะครับ ...

Comment

บอด ไปเเร้วว ว *

Comment

MB ไปแล้วมั้งครับ ยืนไว้อาลัยได้เลย

Comment

มีเสียงไม๊ หรือเงียบสนิทตอนบูธ
                        สงสัยว่า บอร์ดเหมือนกัน ต้องมีอุปกรณ์สำรองมาเช็คทีละตัวคับ ไม่งั้นก็เดากันมากมาย ดูจากเม้นต์ข้างบนมา

Comment

ลองเชคแรมดูหรือยังครับ ผมว่าเป็นที่แรมอีก 1 เสียง

เพราะเคยไปทำเครื่องให้เพื่อนมีอาการแบบนี้เหมือนกันครับ
                          อาการคือ เครื่องเปิดได้ พัดลมหมุน ทุกอย่างทำงาน
                          แต่ ... ไฟสถานะฮาร์ดดิสไม่กระพริบ นิ่งสนิทเลย ที่ปุ่มหน้าจอกลายเป็นสีส้ม ( คาดว่ามันสแตนบาย เนื่องจากไม่มีสัญญาณเข้า )

ผมลองถอดสาย HDD ออกแล้วเสียบใหม่ นึกว่ามันหลวม แต่ก็ยังไม่หาย
                          มาดูที่แรมของเครื่องเค้าเป็น Dual ผมก็เลยถอดออกมาตัวนึง แล้วลองเปิดดู ปรากฏว่าติดครับ มีภาพตามปกติ -0-
                          ทีนี้ปิดเครื่องแล้วลองสลับเอาแรมอีกตัวใส่ ก็ปรากฏว่าเป็นติดมีภาพขึ้นหน้าจอเหมือนกัน
                          สุดท้ายก็เลยลองเสียบทั้งสองตัวดูอีกครั้ง ก็ปรากฏว่ามันใช้งานได้ตามปกติเลยครับทีนี้ - -"

เห็นอาการมันคล้ายๆกันแบบนี้ ผมเลยคิดว่าคงเป็นที่แรมเหมือนกันครับ

Comment

PSUยังจ่ายไฟได้อยู่ น่าจะบอร์ดไปแล้วครับ
                            เครื่องผมเคยเป็น ผมทำแบบนี้
                            ถอดถ่านทิ้งไว้5นาทีแล้วใส่กลับ
                            ลองเปิดใหม่ดู

ถ้าไม่ได้ก็ลองถอดอุปกรณ์ทีละชิ้น

จนปัญญาจริงๆ เอาไปร้านเลยครับ

Comment

เครื่องเก่าเก็บ
                              เคยใส่ CPU ไม่ลงล็อค อาการคล้ายๆ แบบนี้ครับ
                              วาง CPU ใหม่ก็เปิดได้ปกติครับ
                              ไม่รู้จะเกี่ยวป่าวนะครับ

Comment

Working...
                              X