Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไม่น่าเลยเรา

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by GFX View Post
    เคลมสิครับ

สงสัยตอนเป่าไม่ได้หยุดพัดลมไว้ล่ะสิ ปล่อยให้มันหมุน เลยเกิดกระแสไฟย้อนกลับ

แล้วก็เกิดผลอย่างที่เห็น
    จิงอ่ะคับ

Comment

Originally posted by GFX View Post
      เคลมสิครับ

สงสัยตอนเป่าไม่ได้หยุดพัดลมไว้ล่ะสิ ปล่อยให้มันหมุน เลยเกิดกระแสไฟย้อนกลับ

แล้วก็เกิดผลอย่างที่เห็น
      ไม่น่าจะนะคับ คือผมเข้าใจนะคับว่าท่านต้องการสื่อว่า ใบพัดลมที่ถูกลมเป่า จะทำให้เกิดการหมุนไป gen ไฟฟ้าใน motor แต่ๆๆๆๆๆๆ ตอ้งเป็นการหมุนย้อนทิศทางของแม่เหล็กเท่านนั้นนะคับถึงจะไป generate ไฟฟ้าได้ อีกอย่างต่อให้มันไปสร้างกระแสจิง ผมว่าไฟที่สร้างน้อยกว่าไฟฟ้าสถิต อีกคับ ไม่มีผลต่อวงจรไฟฟ้าหรอกคับ

ปัจจุบันเวลาทำความสะอาดคอมผมใช้ลมอัดกระป๋องคับ รู้สึกว่า อมร จะมีขายนะคับเป็นคลายๆสเปรกระป๋องเลยคับ แต่มันจะเป่าลมออกเท่านั้น ราคาค่อนข้างจะแพง(รู้สึกว่าจะกระป๋องละ 80บาท ใช้ได้ไม่นานด้วย) ส่วนของผมไปตบจากที่ทำงานมาใช้คับ ฮ่าๆ ฟรีๆ ในความเห็นผมแล้วผมว่าจะใช้ลมอะไรก็ได้หมดและคับทำความคอม safe หมดผมว่า จขกท อาจจะซวยพอดีก็ได้ เพราะตอนนี้ผมทำงานให้กับ Department ของ IT ให้มหาลัยที่เมกาอยู่ เวลาเค้าทำความสะอาด server แบบคราวๆ เค้าก็ใช้เครื่งเป่าลมเป่าทำความสะอาดนนะคับ
      Last edited by pooparat; 18 Mar 2009, 04:21:37.

Comment

ผมใช้ที่เป่าแอร์อะ

ก็ไม่มีปัญหานะ

Comment

Comment

Originally posted by :[HARDMAN]: View Post
            ไม้ขนไก่ครับ เนี้ยบ
            555+ นุ่มนวลดี

Comment

Originally posted by darkbitman View Post

ไม่มีปัญหา่หรอกครับ อย่างนี้ ลมมันไม่แรงขนาดทำให้เครืองเสียหายได้หรอกครับ ^^

Comment

ผมเคยเจอครับผม แต่กลายเป็นว่าไม่รู้เป่าอีท่าไหนครับเครื่อง PSU พังครับผม เปลี่ยนแล้วใช้งานได้เลย

Comment

เวลาเป่าต้องกดเบา ๆ ให้ลมค่อย ๆ ออกครับไม่ใช่บีบเต็มเหนี่ยว

Comment

ผมใช้ลิ้นครับ เสียวดี (มันเกี่ยวกันมะเนี่ย)

Comment

Originally posted by rittle2229 View Post
                      ผมใช้ลิ้นครับ เสียวดี (มันเกี่ยวกันมะเนี่ย)
                      ระวังไปเกี่ยวตะกั่วเล่นนะครับ เสียวแน่ ^^

Comment

Working...
                      X