Announcement

Collapse
No announcement yet.

M/B จ่ายไฟ 16 เฟส Analog vs 8 เฟส Digital แบบไหนจ่ายไฟเสถียรกว่ากัน ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• M/B จ่ายไฟ 16 เฟส Analog vs 8 เฟส Digital แบบไหนจ่ายไฟเสถียรกว่ากัน ?

รอเซียนมาตอบ

ที่แน่ๆ จ่ายไฟแบบดิจิตอล ร้อนมาก
    แต่ให้เลือกผมเอาจ่าย แบบดิจิตอล เพราะจ่ายได้สิ่งกว่า

Comment

16 เฟสก็นิ่งเหมือนกัน เฟสเยอะไฟเอาต์พุตก็เสถียร สัญญาณรบกวนก็น้อย ทรานซิสเตอร์ทำงานไม่หนักด้วย เกิดความร้อนน้อย ทำให้อายุการใช้งานนานกว่า ตัวอย่างถ้าบอร์ดจ่ายไฟ 3เฟส แต่ละเฟสจะทำงานที่ 33.33% แล้วถ้า 16 เฟสล่ะคิดดูเอง

Comment

งั้นบอร์ดที่จ่ายไฟแบบดิจิตอล ก็ลากCPUไปได้ไกลกว่าแบบอนาล็อกน่ะสิ

Comment

ดันไปๆ ฟามรู้ๆ

Comment

มวยคู่นี้สูสีกันมากมาย ไม่งั้นเค้าคงไม่ยัด16เฟสในRAMPAGE II และยัดเพียงแค่ 8 เฟสแต่เป็นดิจิตอลในUT X58
            เทียบง่ายๆอนาลอกหาร2ดิจิตอล นั่นแหละความแรงที่เท่ากัน

Comment

แปลกเนอะ ASUS GIGA มันไม่ยอมทำบอร์ดจ่ายไฟแบบดิจิตอล

เห็นมีแต่ DFI รุ่นท๊อปที่จ่ายไฟแบบดิจิตอล

Comment

Originally posted by Gtx9800 View Post
                มวยคู่นี้สูสีกันมากมาย ไม่งั้นเค้าคงไม่ยัด16เฟสในRAMPAGE II และยัดเพียงแค่ 8 เฟสแต่เป็นดิจิตอลในUT X58
                เทียบง่ายๆอนาลอกหาร2ดิจิตอล นั่นแหละความแรงที่เท่ากัน

คงงั้นแหละ

Comment

เคยรู้บ้างใหมละครับ
                  ว่า 16 เฟส นะ มันเฟสละกี่ AMP
                  แล้วได้ที่เขียนแค่ 8เฟส นะ ตุนมา เฟสละกี่ AMP

ที่ผมเคยถามเพื่อนที่อยู่นอกวงการคอมนะ มันทำงานออกแบบวงจรไฟนี้แหละ มันบอกผมว่า

"วงจรจ่ายไฟในคอมก็ไม่รู้ แต่ ถ้ากูจะต้องออกแบบ ภาคจ่ายไฟที่ ลดต้นทุน กูทำแบบนี้"

1เฟสจ่ายไฟ 30A อุปกรณ์ที่ทำมาใช้จะต้องเกรดสูงมากต้นทุนก็แพง ความร้อนที่เกิดก็มาก แล้วจะไปทำแบบนี้ทำไม่ ล่ะ

ก็ออกแบบมันให้จ่ายกลายๆเฟส ก็ไม่ต้องใช้เกรดของอุกปรณ์ที่มันแพงมาก ต้นทุนก็ลดความร้อนก็น้อย มันก็ใช้ได้เท่าๆกัน (อันนี้ผมแปลเองจากที่มันบอกๆให้ผมฟังภาษาของมัน)

แล้วมันก็ทิ้งท้ายแบบที่ผมถาม แล้ว***รู้เหรอ ว่า 16 เฟส นะ มันเฟสละกี่ AMP
                  แล้วได้ที่เขียนแค่ 8เฟส นะ ตุนมา เฟสละกี่ AMP มันได้เขียนแปะไว้บนสินค้านะ

ปล ผมก็ไม่รู้

Comment

เห็นหนังสือเล่มมีบอกครับ เดือนนี้ละ
                    สงสัยต้องไปหามาอ่านแล้ว ไม่มีความรู้เรื่องเมนบอร์ดเลยแฮะเรา

Comment

ดูยังไงอะ อนาลอค กับ ดิจิตอล

Comment

แบบนี้ Digital ครับ

Comment

พอลากเยอะๆ noice จากซาวออนบอร์ดของเฟสดิจิตอล คงบานเบอะ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                            เคยรู้บ้างใหมละครับ
                            ว่า 16 เฟส นะ มันเฟสละกี่ AMP
                            แล้วได้ที่เขียนแค่ 8เฟส นะ ตุนมา เฟสละกี่ AMP

ที่ผมเคยถามเพื่อนที่อยู่นอกวงการคอมนะ มันทำงานออกแบบวงจรไฟนี้แหละ มันบอกผมว่า

"วงจรจ่ายไฟในคอมก็ไม่รู้ แต่ ถ้ากูจะต้องออกแบบ ภาคจ่ายไฟที่ ลดต้นทุน กูทำแบบนี้"

1เฟสจ่ายไฟ 30A อุปกรณ์ที่ทำมาใช้จะต้องเกรดสูงมากต้นทุนก็แพง ความร้อนที่เกิดก็มาก แล้วจะไปทำแบบนี้ทำไม่ ล่ะ

ก็ออกแบบมันให้จ่ายกลายๆเฟส ก็ไม่ต้องใช้เกรดของอุกปรณ์ที่มันแพงมาก ต้นทุนก็ลดความร้อนก็น้อย มันก็ใช้ได้เท่าๆกัน (อันนี้ผมแปลเองจากที่มันบอกๆให้ผมฟังภาษาของมัน)

แล้วมันก็ทิ้งท้ายแบบที่ผมถาม แล้ว******รู้เหรอ ว่า 16 เฟส นะ มันเฟสละกี่ AMP
                            แล้วได้ที่เขียนแค่ 8เฟส นะ ตุนมา เฟสละกี่ AMP มันได้เขียนแปะไว้บนสินค้านะ

ปล ผมก็ไม่รู้
                            ดูเหมือนคุณจะสื่อว่า 16 เฟส ดีกว่าใช่ป่าวครับ

Comment

DFIผม มันเขียนที่กล่องว่า Ultimate 4-phase digital PWM with 12 MOSFETs
                              ให้ผมเลือก ผมเลือก ดิจิตอล

Comment

Working...
                              X