Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีคำถามครับผู้รู้ช่วยตอบทีนะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีคำถามครับผู้รู้ช่วยตอบทีนะครับ

1.การเช็คdead bright ทำอย่างไรหรอครับ
    2.มีงบ1500 ซื้อซิ้งcpu ตัวไหนดีครับ ขอคุณภาพคุ้มราคา ถ้าเป็นไปได้ขอที่มีในtkcom
    3.ep45ud3r ep45ud3l ข้อดีข้อเสียที่ต่างกันมีอะไรบ้างครับ
    4.โปรแกรมOCที่ให้มากับบอร์ดep45 นี่ถ้าปรับขั้น3 จะร้อนเกินไปรึเปล่าครับ และเสถีรยรึเปล่า
    5.anti ตัวไหนดีที่สุดครับถ้าอัพเดทแล้ว ขอ3อันดับครับ
    6.ตอนลงวินโดวเสร็จใหม่ๆควร backupเลยรึเปล่าครับ
    7.กาiแบ่งพาทิชั่นควรแบ่งซักเท่าไหร่ครับ 640GB ที่ผมคิดคือ วินโดว40 โปรแกรม100 เกม/หนัง 300 บิท200
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    Last edited by adisai83; 18 Mar 2009, 08:55:39. Reason: ขอตอบกันเยอะๆนะครับทั้งบอร์ดเลยยิ่งดีครับ^^

2.มีงบ1500 ซื้อซิ้งcpu ตัวไหนดีครับ ขอคุณภาพคุ้มราคา ถ้าเป็นไปได้ขอที่มีในtkcom

ตอบ. Hyper 212 ราคา 1,350฿

http://www.coolermaster.com/products...cate=1&id=3096

Comment

1.ทำให้เมนบอร์ดรองรับอุปกรณ์ใหม่ๆได้
      บอร์ดของกิก ใช้โปรแกรม @bios ที่มากับแผ่น แล้วอัพเดตผ่านโปรแกรม

7.วินโดว์ ผมจะแบ่ง ประมาน 40-50gb(เอาไว้ลงโปรแกรมจำเป็น) ส่วนที่เหลือ ก็ตามใจชอบครับ

Comment

1. ตามข้างบน
        2. ผ่าน
        3. ผ่าน
        4. ผ่าน
        5. ผมใช้ Nod32 V3 + Spyware Terminator
        6. ผมไม่เคย Backup อะไรเลย หลังลงวินโดว (เคยแต่ก่อนลง)
        7. วินโดวอย่างเดียว 50 ก็เหลือๆคับ (ถ้าชอบเล่นเกมกล่องก็กินเย๊อะนิดนึง แต่เล่นน็อคแล้วก็ก็อบ Save + เอาออกคับ แจ่มสุด)

Comment

ขออีกหลายๆคำตอบนะคร้าบบ อัพเดทนิดนึงการเช็คdead bright ทำยังไงหรอครับ

Comment

รู้จักแต่ dead pixel หากใช่ก็ปรับหน้าจอเป็นสีดำเลย ซ่อนไอคอน แล้วจ้องๆๆ

Comment

dead bright?

ใช่เกี่ยวกับ LCD หรือไม่

มันมี Hot Pixel กับ Dead Pixel ถ้าจำไม่ผิด Hot ปรับ ดำสังเกตจุดแดง Dead ปรับ ขาวสังเกตจุดดำ
              ถ้าจำผิด ก็สลับกัน นานแล้ว ลืม

Comment

1. มันจะมีโปรแกรมที่ช่วยเช็คนะคะ ลองดูละกัน
                http://www.softpedia.com/get/System/...el-Buddy.shtml
                2. ลองดู Xigmatek หรือ OCZ Vemdetta ก็ได้ค่ะ น่าจะดีทั้งคู่
                3. ลงท้ายด้วย L น่าจะมาจาก Little นะ ออพชั่นจะไม่ค่อยมีเท่าไร ส่วน R น่าจะมาจาก Raid ก็จะเพิ่มฟังชั่น Raid เข้าไป รุ่นสูงขึ้นก็เป็น P น่าจะมาจากคำว่า Pro นะคะ (เดาเอาทั้งหมดนี้แหละ อิอิ)
                4. ไม่รู้อะ ไม่เคยลอง
                5. หนูให้
                5.1.Kaspersky ใช้ได้ดีนะ ออฟชั่นเยอะ ใช้ง่าย แต่หาคีย์ลำบาก ถ้าจะใช้เน้นของแท้ไปเลยดีกว่า
                5.2.Bitdefender ตอนนี้ใช้อยู่ค่ะ ก็ดี
                5.3.Norton
                6. ไม่จำเป็น ขอแต่เอาไฟล์ที่เราใช้ตลอดเก็บให้ปลอดภัยก็พอค่ะ หนูมี HDD ลูกอื่นเอาไว้ Back up เฉพาะอยู่แล้ว เพราะต่อ Raid0 ด้วย เสี่ยงเหมือนกัน
                7. แล้วแต่สไล์ของแต่ละคนเลยค่ะ ไม่มีกำหนดตายตัวสำหรับหนู ถ้า 640 หนูแบ่ง 100 200 340 นะคะ
                C:100 ลงวินโว์+โปรแกรม ให้ขนาดไม่เล็กเกินไป วินโดว์ใช้ได้เต็มที่นะ
                D:200 ลงโปรแกรม เกม เพลง เซฟงาน ใช้งานทั่วๆไปเป็นหลัก (วินโดว์พัง งานยังอยู่)
                E:ที่เหลือทั้งหมด เก็บไฟล์ เก็บตัวลงโปรแกรม Utility ต่างๆค่ะ

Comment

Originally posted by เพ็ญรินทร์ View Post
                  1. มันจะมีโปรแกรมที่ช่วยเช็คนะคะ ลองดูละกัน
                  http://www.softpedia.com/get/System/...el-Buddy.shtml
                  2. ลองดู Xigmatek หรือ OCZ Vemdetta ก็ได้ค่ะ น่าจะดีทั้งคู่
                  3. ลงท้ายด้วย L น่าจะมาจาก Little นะ ออพชั่นจะไม่ค่อยมีเท่าไร ส่วน R น่าจะมาจาก Raid ก็จะเพิ่มฟังชั่น Raid เข้าไป รุ่นสูงขึ้นก็เป็น P น่าจะมาจากคำว่า Pro นะคะ (เดาเอาทั้งหมดนี้แหละ อิอิ)
                  4. ไม่รู้อะ ไม่เคยลอง
                  5. หนูให้
                  5.1.Kaspersky ใช้ได้ดีนะ ออฟชั่นเยอะ ใช้ง่าย แต่หาคีย์ลำบาก ถ้าจะใช้เน้นของแท้ไปเลยดีกว่า
                  5.2.Bitdefender ตอนนี้ใช้อยู่ค่ะ ก็ดี
                  5.3.Norton
                  6. ไม่จำเป็น ขอแต่เอาไฟล์ที่เราใช้ตลอดเก็บให้ปลอดภัยก็พอค่ะ หนูมี HDD ลูกอื่นเอาไว้ Back up เฉพาะอยู่แล้ว เพราะต่อ Raid0 ด้วย เสี่ยงเหมือนกัน
                  7. แล้วแต่สไล์ของแต่ละคนเลยค่ะ ไม่มีกำหนดตายตัวสำหรับหนู ถ้า 640 หนูแบ่ง 100 200 340 นะคะ
                  C:100 ลงวินโว์+โปรแกรม ให้ขนาดไม่เล็กเกินไป วินโดว์ใช้ได้เต็มที่นะ
                  D:200 ลงโปรแกรม เกม เพลง เซฟงาน ใช้งานทั่วๆไปเป็นหลัก (วินโดว์พัง งานยังอยู่)
                  E:ที่เหลือทั้งหมด เก็บไฟล์ เก็บตัวลงโปรแกรม Utility ต่างๆค่ะ
                  ตามนั้นละกัน

Comment

ตามน้องรินทร์ คนสวยไม่มีผิด

Comment

Working...
                    X