overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 12 of 12

Thread: ซี บวม จะเป็นไรมั้ยค่ะ

OverclockZone Member

Default ซี บวม จะเป็นไรมั้ยค่ะ

เมื่อวันก่อน เอาเครื่องไป ฟอแมทมา แล้วช่างเค้าบอกมาว่า เมนบอด ซีมันบวมแล้วนะ
    มีโอกาศระเบิดได้ เลยอยากมาถาม กูรูทั้งหลาย ว่า ซีบวม มีผลเสียอย่างไรบ้าง
    แล้วจะมีโอกาศระเบิดมากน้อยตามที่ช่างว่าได้มั้ยค่ะ แล้วถ้าส่วนใหญ่เล่นอยู่ในแอร์
    คิดว่าจะทนใช้ไปได้อีกนานเท่าไหนค่ะ

ปล. เมนบอร์ด ASROCK P4 COMBO (478)
    ปล.2 เมนบอร์ดนี้ใช้มาประมาณ 4 - 5 ปีได้แล้วค่ะ
    ปล.3 ตอนนี้ คอม แฟนเปิดไม่ได้แล้วค่ะ เลยฝากมาถาม พิมอะไรผิดขออภัยเพราะไม่รู้เรื่องคอมเลย -*-

ถ้าซีบวมแล้วยังไงๆก็มีโอกาสระเบิดครับถึงเล่นห้องแอร์ก็เสี่ยงอยู่ดี
    แล้วจะใช้ไปได้อีกนานแค่ไหนนี่ตอบไม่ได้อ่ะครับแล้วแต่ดวงด้วย
    ผมว่าเปลี่ยนซีก็ไม่แพงมากนะครับเกรดดีๆก็ไม่น่าจะเกินหลักร้อย(ส่วนค่าซ่อมแล้วแต่ร้านนะครับ)
    ถ้ายังจำเป็นต้องใช้งานเครื่องนั้นอีกนานก็ไปเปลี่ยนซีเลยครับเพื่อความสบายใจ

OverclockZone Member maxturbo's Avatar

บวม ก็ เริ่มๆ จะพังแย้ว

อาการระเบิดเหรอ ไม่เคยพบเจอ

ส่วนมากเปลี่ยนกันหมดงับ

**ถ้ามันระเบิดได้จริงๆ ควรเปลี่ยนตั้งแต่ตอนนี้เหอะงับ

เสียเงินเล็กน้อย ดีกว่าเสียเงินเพิ่ม ในอนาคต

ของที่จำเปง จริงๆ ก้ต้องเปลี่ยน อย่าไปเสียดายเลยงับ

OverclockZone Member 11pm's Avatar

ซื้อบอดใหม่ - -"

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

1.เครื่องรีไม่มีสาเหตุ
    2.เปิดเครื่องเเล้วรีเองภายใน 3 5 วิ
    3.เปิดเครื่องไม่ติด
    4.เล่นไปเครื่องค้าง

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

Quote Originally Posted by fleris View Post
    เมื่อวันก่อน เอาเครื่องไป ฟอแมทมา แล้วช่างเค้าบอกมาว่า เมนบอด ซีมันบวมแล้วนะ
    มีโอกาศระเบิดได้ เลยอยากมาถาม กูรูทั้งหลาย ว่า ซีบวม มีผลเสียอย่างไรบ้าง
    C เป็นหนึ่งในอุปกรณ์บนวงจร อิเล็คทรอนิค หากไม่อยู่ในสถาพปกติ ก็จะทำให้วงจรอิเล็คทรอนิดทำงานผิดพลาดหรือหยุดทำงานได้ครับ (ขึ้นอยู่กับว่า Cตัวที่บวมอยู่ในส่วนใหนของวงจรครับ)

แล้วจะมีโอกาศระเบิดมากน้อยตามที่ช่างว่าได้มั้ยค่ะ
    C ระเบิด เป็นคำพูดที่เราเรียกกันเฉยๆครับ ส่วนมาก อาการระเบิดที่เราเรียก มันคือ การ รั่วของน้ำมันที่บรรจุใน C นั่นเองครับ น้ำมันตัวนี่ถ้า รั่วออกมา จะกัดปลิ้นวงจร และอาจทำให้ไฟลัดวงจรได้ครับ
    แล้วถ้าส่วนใหญ่เล่นอยู่ในแอร์ คิดว่าจะทนใช้ไปได้อีกนานเท่าไหนค่ะ
    ถ้ามันบวม เปลี่ยนทันทีครับ ไม่ว่าจะอยู่ในห้องแอรืหรือไม่ก็ตาม ไม่ควรทนใช้เด็ดขาดครับ เครื่องใช้ไฟฟ้าที่อุปกรณ์ทำงานไม่เต็มที่ ปกติต้องซ้อม ทันทีครับไม่ควรใช้งาน ถ้ามันบวม ก็เปลว่ามันหมดอายุการใช้งานแล้วครับ เปลี่ยน C ยก MB เหมากันที่ 500 สำหรับร้านซ่อมครับ ค่าแรงนะครับ อุปกรณ์พวกนี้ตัวละ ไม่กี่บามหนอกครับ ไม่ถึง 10 บาทก็มีถ้าตัวไม่ใหญ่

ปล. เมนบอร์ด ASROCK P4 COMBO (478)
    ปล.2 เมนบอร์ดนี้ใช้มาประมาณ 4 - 5 ปีได้แล้วค่ะ ของใหม่ 478 ขายกันที่พันทิพย์ พันนิดๆครับ
    ปล.3 ตอนนี้ คอม แฟนเปิดไม่ได้แล้วค่ะ เลยฝากมาถาม พิมอะไรผิดขออภัยเพราะไม่รู้เรื่องคอมเลย -*-
    เอาไปซ่อมหรือเปลี่ยนตัวใหม่ครับ เดี่ยวก็เปิดติดครับ
    .

กว่าจะเปิดเครื่องติด -*- ขอบคุณมากนะครับ สำหรับคำแนะนำ ทีนี้กะจะไปซื้อใหม่ ภายในพรุ่งนี้ มะรืนนี้แหละครับ เลยอยากจะขอคำแนะนำอีกนิดนึงว่า http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=425044 ที่กระทู้นี้ขาย ไม่ทราบว่าสามารถนำมาใช้แทนตัวเดิม คือ ASROCK P4 Combo ได้เลยรึเปล่าหรอครับ แล้วถ้าไปที่ พันทิพ ตัวใหม่ที่ราคา พันต้นๆนั้น ดีกว่าที่ประกาศขายอยู่รึเปล่าครับ หรือพอจะมีรุ่นไหนแนะนำมั้ยครับ เพราะ MB จิงๆผมก็อยากได้ มือ1 มากกว่าจะได้ใช้นานๆ อีกนิดนึงครับอีกนิดนึง --* VGA แบบ AGP ที่เค้าขายๆกันอยู่ ที่เป็น มือ 1 หรือ มือ 2 ตอนนี้ ที่ดีกว่า GF FX5200 128MB/64BIT แล้วราคาอยู่ประมาณ พันต้นๆ พอจะแนะนำมั้ยครับ

OverclockZone Member me4u's Avatar

การ์ดจอ ATI 1650 มั้ง พันต้นๆถึงกลางๆ ใหม่ ลองหาห้องขายของก็ได้ มีมาปล่อยกันเรื่อยๆ

ส่วนบอร์ด ให้มันเป็น 478 น่าจะใส่ได้หมดมั้ง 478 มันมีแต่ AGP กะ DDR ป่าวหว่า

OverclockZone Member pooparat's Avatar

ใช้มาตั้ง 4-5ปี คุ้มสุดคุ้มแล้วคับไปให้ บอร์ดมันไปที่ชอบๆเถอะคับ ซื้อใหม่ ซีบวมอาการมันบอกว่า ซีเสื่อมแล้วจะ ถามว่าจะระเบิดไหมเหรอ คือจะบอกว่า มันอาจจะทะลักได้แต่มันไม่ระเบิดหรอกคับ มันจะค่อยๆแตกแล้วสารเคมีจะค่อยๆไหลออกมา (เจอมากกับตัว MB EPOXในตำนาน เน่าไปหลังจากใช้มา 4ปี)

ปล.ถ้าสงสัยว่าสารเคมีที่ไหลออกมาอัตรายไหม คำตอบคือไม่รู้คับ แต่คิดว่าแค่อย่าเก็บไปกินก็น่าจะโอเคแล้ว ฮ่าๆ

OverclockZone Member Gtx9800's Avatar

Quote Originally Posted by fleris View Post
    กว่าจะเปิดเครื่องติด -*- ขอบคุณมากนะครับ สำหรับคำแนะนำ ทีนี้กะจะไปซื้อใหม่ ภายในพรุ่งนี้ มะรืนนี้แหละครับ เลยอยากจะขอคำแนะนำอีกนิดนึงว่า http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=425044 ที่กระทู้นี้ขาย ไม่ทราบว่าสามารถนำมาใช้แทนตัวเดิม คือ ASROCK P4 Combo ได้เลยรึเปล่าหรอครับ แล้วถ้าไปที่ พันทิพ ตัวใหม่ที่ราคา พันต้นๆนั้น ดีกว่าที่ประกาศขายอยู่รึเปล่าครับ หรือพอจะมีรุ่นไหนแนะนำมั้ยครับ เพราะ MB จิงๆผมก็อยากได้ มือ1 มากกว่าจะได้ใช้นานๆ อีกนิดนึงครับอีกนิดนึง --* VGA แบบ AGP ที่เค้าขายๆกันอยู่ ที่เป็น มือ 1 หรือ มือ 2 ตอนนี้ ที่ดีกว่า GF FX5200 128MB/64BIT แล้วราคาอยู่ประมาณ พันต้นๆ พอจะแนะนำมั้ยครับ
    ใส่ได้ครับมือ1ซ็อกเก็ต478คงไม่มีขายแล้วแหละ ที่พันทิพเกลื่อนเลยมือ2ลองหาในเวบนี้แหละครับ
    ตั้งกระทู้รับเลยก็ได้ ผู้หญิงหรือผู้ชายครับ งง เข้ามาดูนึกว่าสาวเลยมา55+
    -VGA มือ1เลือกเอาเลยครับ http://www.bigitshop.com/shopping/agp-graphic-cards/

Quote Originally Posted by Gtx9800 View Post
    ใส่ได้ครับมือ1ซ็อกเก็ต478คงไม่มีขายแล้วแหละ ที่พันทิพเกลื่อนเลยมือ2ลองหาในเวบนี้แหละครับ
    ตั้งกระทู้รับเลยก็ได้ ผู้หญิงหรือผู้ชายครับ งง เข้ามาดูนึกว่าสาวเลยมา55+
    -VGA มือ1เลือกเอาเลยครับ http://www.bigitshop.com/shopping/agp-graphic-cards/
    ผู้ชายครับ -*- แต่พอดีตอนแรกคอมมันเปิดไม่ติด เลยให้แฟนเข้ามาโพสถามให้ครับ

Bookmarks

Bookmarks