Announcement

Collapse
No announcement yet.

Molex พัดลม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Molex พัดลม

ปกติพัดลม 1 ตัวจะมี Molex มาให้ 1 ชุดใช่ป่ะ (ผู้กับเมีย)

ผมอยากจะรู้ว่า ถ้าผมเอาพัดลม 2 ตัวมาตัดต่อเป็น 1 Molex ความแรงพัดลมจะเท่าเดิมมั้ย กินไฟเท่าเดิมมั้ย

ปล. ขอบคุณคับ

เท่าเดิมครับ เนื่องจากการต่อขนานในวงจรไฟฟ้า แรงดันเท่าเดิม รอบจะเท่าเดิม แต่กินไฟมากขึ้นตามที่พัดลมกินไฟ สังเกตง่ายๆครับถ้าหลอดไฟในบ้านมี 2 ดวงลองเอาต่อขนานดูหลอดไฟจะสว่างเท่ากันและเป็นแสงที่สว่างสูงสุด แต่ถ้าต่ออนุกรมแสงจะหรี่ลงเล็กน้อย

Comment

molex คือไรหรอ -*-

Comment

molex คือไรหรอ -*-
        คือหัว4พิน สีขาวใสๆ ที่คุณต่อกับพัดลม เคสไง

Comment

Originally posted by ROBOTICS_CLUB View Post
          เท่าเดิมครับ เนื่องจากการต่อขนานในวงจรไฟฟ้า แรงดันเท่าเดิม รอบจะเท่าเดิม แต่กินไฟมากขึ้นตามที่พัดลมกินไฟ สังเกตง่ายๆครับถ้าหลอดไฟในบ้านมี 2 ดวงลองเอาต่อขนานดูหลอดไฟจะสว่างเท่ากันและเป็นแสงที่สว่างสูงสุด แต่ถ้าต่ออนุกรมแสงจะหรี่ลงเล็กน้อย
          สรุปว่าเหมือนเดิมทุกอย่าง ต่างแค่เสียบทีเดียว อิอิ

Comment

Working...
          X