Announcement

Collapse
No announcement yet.

มี Ram 1G/400 กับ 256/400 ควรใส่ยังไง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มี Ram 1G/400 กับ 256/400 ควรใส่ยังไง

คือผมมี Ram อยู่ 2 ตัวหน่ะคับ คือ Ram 1G กับ 256 เป็น Bus 400 ทั้งสอง

ถามนะคับ

1.ควรจะใส่ ทั้ง 2 ตัวเลยรึเปล่า หรือใส่แค่ 1G ตัวเดียวคับ

2.เคยได้ยินว่า Ram มันทำงานเป็นคู่ ถ้าใส่ควรจะใส่ให้แรมเท่ากัน คือ 512*2 = 1024
    ไม่ก็ 256*2 = 512 อะไรแบบนี้อ่ะคับ ผมเลยกลัวว่า ถ้าใส่ 1G กับ 256 มันจะเป็นอะไรรึเปล่า ถ้าไม่เป็นอะไร มันจะมีผลให้ คอมเราเร็วขึ้นรึเปล่าคับ

1. เสียบไปให้หมด
    2. ไม่จำเป็น เสียบๆ เข้าไปเยอะๆ ดี

Comment

ดูบอร์ด หากรับ ดูอัลแรม ไม่ใส่ดีกว่า
      หากไม่มีดูอัลแรมใส่ไปเลย เพราะบัสเท่ากัน

Comment

แรมคนละความจุวิ่งคู่ไม่ได้ครับเพราะชิปคนละตัวชัวร์ ที่มันคูณคือบัสครับไม่ใช่ความจุเช่น บัสแรม 400 = 800 ครับแต่ความจุแรมเท่าเดิมครับ เมนท์บอดต้องรองรับด้ัวยครับ

Comment

รู้สึกว่าไม่จำเป็นต้องความจุเท่ากันนะครับสำหรับ ดูอัลแชลนอล

Comment

รู้สึกว่าไม่จำเป็นต้องความจุเท่ากันนะครับสำหรับ ดูอัลแชลนอล
            รู้สึกผิดป่ะหว่า อิอิ

Comment

สรุปคือ ถ้า M/B เป็น Dual channel ถึงเราจะใส่ Ram 1G กับ 256 ก็จะไม่มีผลทำให้ คอมเราเร็วขึ้น ใช่ป่ะคับ หรือว่า ถ้า M/B เป็น Dual channel จะไม่สามารถใส่ Ram ที่มีความจุต่างกันได้

Comment

Originally posted by aisling13 View Post
                สรุปคือ ถ้า M/B เป็น Dual channel ถึงเราจะใส่ Ram 1G กับ 256 ก็จะไม่มีผลทำให้ คอมเราเร็วขึ้น ใช่ป่ะคับ หรือว่า ถ้า M/B เป็น Dual channel จะไม่สามารถใส่ Ram ที่มีความจุต่างกันได้
                ใส่เข้าไปให้หมดเลย นะ ไม่มีปัญหาอะไรหรอก
                ใส่ 1 GB/400 ก็ Single (1GB)
                ใส่ 1GB/400 + 256MB/400 ก็ Single (1.256 GB/400)
                เอาปริมาณเป็นหลักดีกว่าแน่นอน
                Dual หรือ ไม่ Dual ชั่งมัน

Comment

Working...
                X