overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 10 of 10

Thread: canon40D กับ nikonD80ช่วยเลือกหน่อยครับตัดใจไม่ลงเลย

OverclockZone Member

Smile canon40D กับ nikonD80ช่วยเลือกหน่อยครับตัดใจไม่ลงเลย

ถ้าcanon40D จะมีแต่ตัวบอดี้ต้องไปซื้อเลนส์เพิ่มกะว่าจะเอาTemron 17-50 F2.8
    ส่วนnikonD80+kitมาแล้ว
    อันนี้ขอเปรียบเทียบคุณภาพอย่างเดียวครับ
    ราคาไม่เป็นปัญหา ทั้งหมดเป็นของใหม่นะครับ
    ผมกะเอามาใช้เป็นครูในการเริ่มฝึกถ่ายครับ
    ขอบคุณมากครับสำหรับทุกๆความคิดเห็นครับ

ใครผ่านมาช่วยแนะนำหน่อยครับ

OverclockZone Member OT's Avatar

Kit ของ Nikon นี่ตัวไหนอ่ะครับ 18-135 ป่าว

ถ้าให้เลือกคู่นี้ไม่เกี่ยงราคา ผมชอบ 40D + 17-50 f/2.8 มากกว่าครับ
    ส่วน D80 กับ 18-135 ก็ดีตรงสะดวกดีครับเลนส์ช่วงกว้างดี แทบไม่ต้องเปลี่ยน

ลองไปจับๆดูดีกว่าครับ เผื่อชอบไม่้เหมือนกัน

OverclockZone Member Kengjeed's Avatar
    บางกรวย-ไทรน้อย

ผมแนะนำ จากที่ ตัวผมเอง ใช้มา ทั้ง 2 ค่าย(ผมเองก็เคยตั้งกระทู้แบบนี้มา 1 ครั้งครับ)
    D80+18-135
    40D+17-85
    นะครับ

มันคนล่ะสไตส์กันครับ
    จากที่ใช้ งาน ดี80 ให้สีภาพที่ดูดุดันแบบเดิมจากกล้อง นะครับ เสียงการกดชัตเตอร์ที่ดูมีมนต์ขลัง กาจับความถนัดเวลาใช้งานจริงก็สะดวกและรวดเร็วดีครับ
    จากที่ใช้ งาน 40ดี ให้สีที่ดูเป็นธรรมชาติคือตาเห็นยังไง ภาพที่ถ่ายมาก็ประมาณนั้นอ่าครับ บางคนอาจจะมองว่าไม่สดเท่าไร นะครับ บอดี้จับถนัดมือมาก นำหนักได้บาลานซ์ ที่ดีมาก

ถ้าเงินเยอะ ไม่ลองมองไปที่ เพราะเห็นบอกว่า ราคาไม่เป็นปัญหา
    50D vs D90 ล่ะครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้น แล้วแต่บุคคลแต่ล่ะความชอบไม่เหมือนกัน
    ยิ่งดูรีวิว มากเท่าไร ก็ไม่ได้ซื้อกล้องมาใช้ซะที จนคุณจะกลายเป้นSellขายกล้องไปซะล่ะ ไม่ได้เป็นช่างภาพซะที
    ไปๆมาๆนอกปะเด็นไปเลย

Killer Queen กล่าวไว้ว่า
    "กล้องมันเป็นแค่ Tool อย่าให้มันครอบงำเรา เราต่างหากที่จะเป็นผู้ใช้งานมัน "

Canon 50D
    http://www.pixpros.net/forums/showthread.php?t=22778

NikonD90
    http://www.pixpros.net/forums/showthread.php?t=22020

OverclockZone Member Kengjeed's Avatar

เพิ่มภาพจาก 40D หน่อยครับเมื่อกี้ลงผิดไป
    http://www.thaidphoto.com/forums/sho...d.php?t=103977

รักเธอประเทศไทย

ชอบบอดี้ของ นิกครับสวยดี 40DกับD80เอา40D !!! ถ้า 50DกับD90 เอา D90

OverclockZone Member yoshio's Avatar

ผม Nikon หลงเพราะเสียง Shutter นี่แหละ สุดๆเลย

ปรับพวก Shutter Speed-Aperture ก็ง่ายกว่า สำหรับผมนะ

ผมใช้มาแล้วทั้ง 2 รุ่น ชอบD80มากกว่าครับ ชอบความรู้สึกเวลาลั่นชัตเตอร์ครับ
    แต่ไฟล์40Dเนียนกว่า iso สูงๆ 40D เหนือกว่า

แต่ชอบ Body D80 มากกว่าครับ สรุปต้องลองเองถึงจะรู้ อย่าไปใส่ใจรายละเอียดมาก ซื้อแบบที่ชอบครับ ตัวไหนจับแล้วเข้ามือดี รู้สึกดีเวลากดชัตเตอร์ เอาตัวนั้นเลยครับ

ถ้าจะซื้อ D80 แนะนำ ให้เปลี่ยน 18-135 เป็น 18-105VR เป็น kit ของ D90 ครับ

OverclockZone Member pwt's Avatar

ตอนแรก ดู D90 ไว้ ไปๆมาๆ ออกทะเลไป พี่แป้น เฉยเลย 555

Bookmarks

Bookmarks