overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 33

Thread: จะมีทางไหนแจ้งความกับบริษัที่ขายได้ไหม

OverclockZone Member

Default จะมีทางไหนแจ้งความกับบริษัที่ขายได้ไหม

เรื่องมีอยู่ว่า . ..
    ผมซื้อคอมนี่แหละครับ โดยร้านสั่งของจากบริษัทั้งหมด เขาไม่วางขายหน้าร้าน ลูกค้าจะเอาไรก็สั่งผ่านเขาเอา แล้วทีนี้ผมเอามาใช้ก็พบว่า การ์ดจอ Winfast 9800GT มีบัคความร้อน เมื่อเล่นเกม ความร้อนขึ้นมาก แล้วเกมที่เล่นจะค้างไประยะหนึ่ง ประมาณ5 นาที แล้วจะกลับมาเล่นได้เหมือนเดิม แต่ภาพกราฟฟิกจะเพี้ยนไปหมด แบบว่ากำแพงที่เป็นสีขาวปกติ มันก็กลายเป็นรูปปืนบ้างรูปท้องฟ้าบ้าง ไปติดอยู่กำแพง(ตัวอย่างเกมที่เห็นผลเร็วสุด GunzOnline ส่วนที่เห็นผลน้อย NFSUC DMC4 ถ้าไม่ใช่คนเล่นเกมที่สักเกตุกราฟฟิก จะมองไม่ออกเลยเพราะว่ามันจะกระพริบๆ)

การ์ดจอตัวนี้ผมส่งเคลมมาแล้วถึง 4 ครั้ง ทุกตัวที่กลับมา อาการเหมือนกันหมด ทั้งที่ร้านที่เคลมก็ BigIT(ร้านขายของจาก Com7 โดยตรง) เคลมให้ผม 3 ครั้ง(ครั้งแรกฝากเคลมร้านที่ซื้อมา) เขาก็บอกว่า การ์ดจอไม่มีปัญหา แต่ส่งตัวใหม่มาให้ (ผมคิดอยู่ว่า ไม่มีปัญหา แล้วจะส่งตัวใหม่มาทำไม) จนยังไงเขาก็ไม่ยอมเปลี่ยน ผมก็เลยยกเครื่องไปให้ถึงร้าน BigIT เอาการ์ดจอตัวที่จากเครื่องเก่าผมไปด้วย พอเขาลองจนเห็นอาการที่ผมบอก เขาก็เอาการ์ดจอ น่าจะ GTX280(ซิ้งใหญ่มาก) ของลูกค้าคนอื่นที่เคลมกลับมา มาใส่เครื่องผม โดยใช้ไดร์เวอร์ตัวเดียวกันกับ Winfast GT9800 แต่ลองเท่าไหร่ๆ ก็ไม่เจออาการที่ผมบอก แล้วก็สลับมาใช้ Winfast 9800GT ตัวที่ผมซื้อไป ลองเล่นแค่แป๊บเดียว อาการออก

ผมซื้อมาตั้งแต่ก่อนสิ้นปี ประมาณเดือน ธันวาคม ได้ใช้แค่อาทิตย์เดียว ก็เจออาการ แต่ยังร้านที่ผมซื้อบอกว่าไม่แนะนำให้เคลมตอนปีใหม่ เพราะว่าวันหยุดงานยาว ส่งไปก็กว่าจะได้ พอๆกับมาส่งตอนวันที่ 7 มกราคม ผมก็เลยจำใจใช้ไปก่อนจนถึง 7 มกราคม แล้วเอาไปส่งเคลม
    เคลมครั้งแรก 1 เดือน
    ครั้งที่ 2(เอามาเสียบลอง1ชั่วโมงแล้วเอาไปเคลมคืน)
    ครั้งที่ 3(เสียบลอง ไม่ถึงชั่วโมงเอาไปเคลมคืน สภาพตอนกลับมา สติกเกอร์บอกรุ่นหาย พลาสติกที่ติดมาตรงซิ้งถูกลอกออกไป)
    และครั้งที่ 4(กลับมาแบบสุดๆ สติกเกอร์บอกรุ่นหาย วอยประกันหาย พลาสติกที่ติดมาตรงซิ้งถูกลอกออกไป) จนวันนี้ของยังไม่ได้ เขาโทรมาบอกผมว่า ถ้าเปลี่ยนรุ่น ต้องเพิ่มเงิน จาก Winfast 9800GT เปลี่ยนเป็น Powercolor RadeonHD4830(ไม่ต้องเพิ่มเงิน <สเปคต่ำว่ามันจะต้องเพิ่มเงินยังไง) ส่วน Powercolor RadeonHD4850(เพิ่มเงิน 2,000บาท เพิ่มเยอะเวอร์มาก) ถ้าเทียบกับเวลาที่ผมต้องเหนื่อยไปตามเรื่องเอง ย้ำว่าตามเรื่องเอง ผมบอกได้เลยว่า ซื้อการ์ดจอมาเนี่ย ไม่ได้คุ้มเลย ใช้ได้แค่ประมาณ1อาทิตย์ จนถึงวันนี้ ก็ไม่ได้ใช้เลย

วันนี้ Com7 โทรมาหาผม ก่อนที่จะคุยเรื่องเปลี่ยนรุ่น เขาพูดก่อนเลยว่า "เดียวจะส่งตัวใหม่กลับไปให้นะคะ" ผมก็ถามอีกหน่อยว่า "รุ่นเดิมเหรอครับ" เขาก็บอก "คะ" ผมคิดในใจเลย โห ถ้าผมรับรุ่นเดิมมา แล้วเอาไปขายต่อคนอื่น เกิดเขาเจออาการแบบนี้ผมก็แย่สิครับ ถ้าผมเก็บไว้ ก็ไม่เกิดประโยชน์ ผมก็เลยบอกว่า "ไม่ไหวแล้วจริงๆ การ์ดจอคุณ ห่วยทั้งสต๊อก รุ่นนี้ทุกตัวของคุณมันมีปัญหา แบบนี้ทั้งหมด คุณเอามาหลอกขายได้ยังไงกัน ยังไงก็ต้องเปลี่ยนรุ่นเปลี่ยนยี่ห้อเลยละครับ"

เดียววันนี้ผมบอกว่า ขอดูข้อมูลการ์ดจอในเว็ปอีกหน่อย ค่อยโทรกลับมาอีกที อยากจะปรึกษหน่อยครับ เอายังไงดี เขายอมเปลี่ยนแต่ เอาตัวห่วยกว่าให้ กับเปลี่ยนที่ดีกว่าอีกนิดนึง คิดราคาตั้ง 2,000บาท

ใจจริงผมอยากจะแจ้งความซะด้วยซ้ำ สิ้นค้าไม่ได้คุณภาพ เหมือนเอามาหลอกขาย แต่เรื่องพวกนี้ผมไม่ชำนาญ

ยังไงก็ให้คนในเว็ปนี้ช่วยแนะนำหน่อยครับ

รายละเอียดการ์ดจอ Winfast 9800GT
    คลิกที่นี่ ดู Winfast 9800GT

รายละเอียดการ์ดจอ Powercolor Radeon HD 4830
    คลิกที่นี่ ดู Powercolor Radeon HD 4830

รายละเอียดการ์ดจอ Powercolor Radeon HD 4850
    คลิกที่นี่ ดู Powercolor Radeon HD 4850

TriGunMaster
    Last edited by trigunmaster; 18 Mar 2009 at 15:53:43.

OverclockZone Member battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

รู้ใหมว่า 4830 แรงกว่า 9800gt

OverclockZone Member estrellas's Avatar

แกล้งทำท่าเอาเรื่องแบบเนียนๆ แล้วทำเป็นยอมใจอ่อน ได้ HD4830 มาใช้นี้คุ้มเลย

OverclockZone Member maxx2007's Avatar

เขาเปลี่ยนตัวใหม่ให้ก็ดีแล้วนิครับ เอามาลองก่อนก็ได้ถ้าไม่หาย ค่อยเอา 4830 มาใช้ก็ได้ ไม่ต้องเพิ่มตังค์อีก
    แต่ +2000 เอา 4850 ไปปาระเบิดใส่หน้าร้านมันเลย อิอิ

OverclockZone Member Farid1412's Avatar

คุณอยู่แถวกรุงเทพเองหรือปริมณฑลรึเปล่าครับ ไปเคลมเองเลยที่ศูนย์ใหญ่ Com7 ที่คลองตันจะดีที่สุดครับ ศูนย์ใหญ่คุยง่ายกว่าด้วย(ทั้งเรื่องเปลี่ยนตัวใหม่ หรือการอัพเกรด และเขาก็จะเทสต์การ์ดที่เอามาเปลี่ยนให้ก่อนด้วย สดๆตรงนั้นเลย) ผมไปมาหลายครั้งแล้ว..

อยู่ระยองอ่ะครับ ไม่มีเวลาได้เข้ากทม

แต่ถ้ารุ่นเดิมกลับมาผมก็ว่าเป็นเหมือนเดิมแหละครับ
    ส่งกลับมา 4 รอบ เป็นเหมือนกันหมดทุกรอบ

คือผมเองก็เคยเป็นช่างคอมอ่ะครับ เดียวจะว่าผมเทสอยู่เครื่องเดียวแล้วไม่ผ่านไปว่าเขา

ผมก็มีการ์ดจอสำรองไว้ทดสอบน่ะครับ

OverclockZone Member Nihilus's Avatar
    ไม่รู้อ่ะ..เมา...

แจ้ง สคบ. เลยครับ

OverclockZone Member Alatal2iel's Avatar

ดูจากการ์ดแล้ว 9800GT ตัวนี้ซิ้งบาง น่าจะร้อนอย่างว่า
    แต่ทุกคนที่ใช้รุ่นนี้คงไม่เป็นปัญหาเหมือนท่านทุกคนหรอก จัดช่องระบายความร้อนดีๆน่าจะหาย
    ถ้าไม่หายต้องโทษ nvidia

เครื่องผมไม่ได้ใส่เคสนะครับ ลอยบอร์ดไว้อ่ะครับ จุดที่ใส่การ์ดจอก็มีช่องลมออกของซับพาย วัตเต็ม ซึ่งลมที่มันออกไม่ร้อนอ่ะครับ แล้วก็มีพัดลมที่เปิดให้ผมเย็น ก็เป่าไปโดนการ์ดจอด้วยเช่นกัน สาระพัดจะให้มันโดนลมมากที่สุด ก็ยังเป็นอยู่เหมือนเดิมครับ เอาไปให้ BigIT ที่แหลมทอง เทสลอยบอร์ดในห้างเลย แอร์เย็นๆ ยังเป็นอยู่เลยครับ พนักงานเขาพูดไม่ออกกันสักคน

OverclockZone Member Nash66's Avatar

เปลี่ยนเป็น 4830 ก่อนดีกว่ามั้ยถ้าไม่เสียเงินนะครับ แล้ว ถ้าต้องเสียเงินว่ามาอีกที มันจะเป็นทั้งล้อตเลย เหรอผมสงสัย แล้วสรุปที่เสียกี่ตัวครับ ขอรายละเอียดอีกหน่อยนึง

4830 ก็ดีกว่า 9800 นี่ครับ

ใช้ไปเถอะครับ เป็นสาวกค่ายแดงซะเลย

OverclockZone Member champdekwen's Avatar

ถ้าเอา 9800 นายเนี่ย ไปใส่กะเครื่องอื่นจะเป็นมั้ย

เป็นครับ เทสมาหมดแล้วครับ ใส่กับเครื่องเก่าผมก็เป็นเช่นกัน (ไม่งั้นไม่มาคิดจะโวยวายเอาเรื่องแบบนี้หรอกครับ ไม่ไหวจริงๆ)

การ์ดจอตัวเก่าผมก็เป็น Radeon X700 Pro (เก่ามาก) พอดีเครื่องใหม่เลยอยากลอง GF ดูบ้างอ่ะครับ แต่ผมก็ลองเอาการ์ดจอ GF รุ่นอื่นๆของเพื่อนมาลองก็ไม่เห็นจะเป็นอะไรเลย มีแต่ตัวนี้ที่ผมซื้อมาแหละครับ เป็นอยู่ตัวเดียว ลองมา 3 เครื่องแล้ว ของผมสองเครื่อง ของเพื่อนอีก 1 เครื่อง ก็มีอาการเดียวกัน สำหรับการ์ดจอ Winfast 9800GT

OverclockZone Member ลุงอ๊อด's Avatar
    ดอนเมือง O81-31O-8322

แล้วพี่...ช่างจะเอายังไง?

การ์ดใหม่ก็ไม่เอา จิตตก ฝังใจ
    การ์ดดีกว่าก็ำไม่ชอบ ซะง้าน
    การ์ดดีจัดก็เพิ่มเงินเกิน น่าด่าที่ศูนย์ฯ

แล้วพี่...ช่างจะเอายังไง?
    ผมยังไม่รู้ว่า พี่ช่างกำลังตอด loop จะหาทางออกให้ตัวเองได้ยังไงเลยนิ

ระยองเหมือนกัน แต่เป็นผม ผมจะเอา 4830 มาแล้วไปขายต่อ...

- -* ผมก็อยากจะทำนะครับเอา 4830 มาแล้วไปขายต่อ แต่ว่า ตอนที่ผมซื้อ ราคามัน5000บาทนะครับ

ตอนนี้ราคา3000กว่าๆแล้วอ่ะครับ มันจะไปคุ้มอะไรละครับ ซื้อมา เป็นปัญหาตั้งแต่วันแรกที่เจอ แต่ก็ส่งเคลมไม่ได้เพราะช่วงปีใหม่พอดี กว่าจะได้เคลมเก็บเอาไว้ที่ตัวเองกว่า 2 อาทิตย์ ส่งไปตั้งแต่ 7 ม.ค. แล้วไม่ได้ใช้อีกเลยจนปัจจุบัน ราคาก็ตกลงเรื่อยๆ จาก 5000 จนเหลือ 3000กว่า เพิ่งมาเสนอให้ผมเปลี่ยนรุ่นเนี่ยนะ เป้นผม ไม่ยอมหรอกครับ ในเมื่อของเขามีปัญหาทั้งหมด ไม่ให้เปลี่ยนตั้งแต่รอบที่ 2 อ่ะครับ

แล้วดูตอนนี้สิ bigit ก็เอาสิ้นค้า 9800gt ออกไปจากหน้าเว็ปแล้วด้วยทั้งที่ก่อนที่ผมจะส่งเรื่องไป สคบ. ยังมีอยู่เลย พอโทรไปบอกจะส่งเรื่อง ก็เอาออกซะงั้น

ผมก็เลยตกลงให้ส่งรุ่นเดิมกลับมา เขาก็ส่งรุ่นเดิมกลับมา แล้วกำกับว่า ส่งของเกรด A กลับคืนมา

ซึ่งผมเอามาใช้ทดสอบกับโปรแกรมเดิมๆที่เคยเจอปัญหา แต่ก็ไม่เจอปัญหาเดิมๆอีกเลย
    แล้วทีงี้ ทำไมไม่ส่งตัวที่มันปกติให้ผมแต่ทีแรกที่ผมแจ้งไป
    แสดงว่าตอนที่ผมซื้อครั้งแรก ให้ของที่ห่วยที่สุดหรือของซ่อม มากับลูกค้าอย่างผมงั้นสิครับ

ใบส่งซ่อมเก่า ครั้ง2ที่ส่งเคลมกับ bigit (วันที่พิมพ์ที่ใหม่เพราะผมไปขอให้ร้าน bigit พิมมาใหม่อีกรอบเพื่อเป็นหลักฐานการส่งเคลม ให้กับ สคบ. เนื่องจากใบเก่าหายเพราะ เคลมกี่รอบๆ ก็ไม่ได้เขียนใบใหม่ ใช้ใบเคลมอันนี้อันเดียว)

ใบส่งซ่อมที่ส่งกลับมาครั้งล่าสุด
    Last edited by trigunmaster; 25 Mar 2009 at 17:44:51.

OverclockZone Member Yakuzaa's Avatar
    ไม่ว่าชื่อเสีย หรือ ชื่อดี ชั้นจะต้องให้โลกได้รู้จักชื่อของชั้น

หุหุ ของพี่ผมเป็นเหมือนกันครับ มันเสนอเพิ่มเงิน 1300 เป็น 9800GTX+ แต่พี่ไม่เอา เฮ้อ เสียดาย เลยเอารุ่นเดิมกลับมาแทน ถ้าเป็นไปได้ท่านลองเอามาที่ศูนย์ในกรุงเทพดูครับ ชัดเจนแน่นอนครับ

แจ้งความไม่ได้ครับเนื่องจากทางบริษัทเค้าก็ได้เปลี่ยนตัวใหม่ให้คุณแล้วนิ ผมกำลังคิดว่าคุณต้องการเงินคืนใช่มั้ยครับเพราะไอ้นั่นก็ไม่เอาไอ้นี่ก็ไม่เอา ระวังเค้าใช้มาตรการคืนเงินนะได้ไม่เต็มแถมการ์ดเค้าเอาไปขายต่ออีก ยอมรับไปเถอะครับ 4830 แรงกว่า 9800GT ไม่งั้นก็ต้องไปคุยกับเค้าว่าเสียตังเทินรุ่นที่คุณสนใจแต่ราคาก็คงสูงเป็นธรรมดา ของที่มาใหม่อาจจะไม่เป็นแล้วก็ได้นะครับอาการเดินน่ะผ่านมาก็เป็นเดือนๆ แล้วของล็อตเก่าคงไม่เหลือแล้วล่ะ (ศูนย์ดีจังเลยเปลี่ยนให้บ่อยดีนะเหอๆ)

ผมว่าลองไปเอาของเก่าแล้วก็ให้เค้าเทสให้ดูเลยคับพี่น้อง
    มา กทม เลยครับเคลียแน่นอน
    Last edited by ROBOTICS_CLUB; 26 Mar 2009 at 04:28:34.

OverclockZone Member ben1113's Avatar

โหๆเอาใจช่วยจ้า

OverclockZone Member UnderoatZ's Avatar
    สุพรรณบุรี to ดาวคะนอง

คุณจะเอา 9800GT แลกกับ การ์ดในตอนนี้ที่ราคาเดียวกับคุณตอนซื้อคงไม่ได้ครับ แต่ก็แปลกนะครับเปลี่ยนข้ามค่ายเป็น ATI นี้เพิ่งเคยเจอ ผมว่าเปลี่ยนยี่ห้อรุ่นเดิมน่าจะหมดปัญหา

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks