Announcement

Collapse
No announcement yet.

โชว์ลาว!!วันนี้เสนอตอน"การต่อLEDอีกครั้งแบบละเอียดยิบ"มั่ง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• โชว์ลาว!!วันนี้เสนอตอน"การต่อLEDอีกครั้งแบบละเอียดยิบ"มั่ง

*เพิ่มเติม*
    สำหรับท่านที่ไปซื้อไม่ถูกไม่รู้จะบอกเค้ายังใงเลือกไม่ถูก กลัวอายเค้ามาดูครับ
    ขนาดของLED(ส่วนมากที่ใช้กัน เทียบกับหัวไฟเช๊กแล้วกัน)

แบบซุปเปอร์ไบร์ท แบบนี้ที่ใช้กันอย่างแพร่หลายตอนนี้ สว่างกว่า สวยกว่าแบบธรรมดา แต่ก็แพงกว่าเช่นกัน
    หลอดใสๆเป็นซุปเปอร์ไบร์ททั้งหมด แบบธรรมดาจะเป็นสีๆ
    เล็กสุดตามพัดลมCMที่ใช้กัน(ชอบขาดมากๆ)นั้นคือ ขนาด3มม ครับ
    ส่วนที่มีตามพัดลมกากๆ4สี พวกนั้นจะเป็น 5 มม ครับ ส่วน10มม ผมซื้อมาทำไฟกระพริบเล่น กระพริบได้7สี มณีแสง
    ดูรูปปลากรอบครับ

แบบที่ไม่เหมือนชาวบ้าน ก็จะเป็นพวกนี้(4ขาเห็นบ่อยกร๊ากกก)

ส่วนวิธีเช็คว่าสีใหนๆ(เพราะมันใสเหมือนกันหมด) ง่ายๆก็มัลติมิเตอร์(แนะนำทำตั้งกะที่ร้านเพราะมันแพง
    เสียดายตังค์ได้หลอดเสียมา ตั้งRX1จิ้มไปเลยแดงเข้าลบเพราะไฟจากมิเตอร์จะสลับกันอยู่ ถ้าดีก็จะสว่างให้เห็นเลย ไม่ติดลองสลับขั้ว ไม่ติออีก=ขาดอย่าเอา

ถ้ามันยุ่งยากนักก็ติดเจ้านี้ ใส่กระเป๋าไปก็ได้ เบตเตอรรี่เบ๊คฮัพเมนบอร์ด
    เบอร์CR2032ก้อนละไม่เกิน15บาท เวลาเช๊คก็ทำเยี้ยงนี้

บีบๆ ไม่ติดสลับด้านดู ปล.ใช้ได้เฉพาะแบบธรรมดา แบบ4ขาหมดสิทธิ์

แค่นี้เองครับ เพื่อนๆง่ายมากๆ

ส่วนRที่จะเอามาดร๊อป ก็ตามนี้ครับ เค้าจะเรียกตามค่า+การทนกระแส
    ถ้า12V ก็บออกไปเลย "เจ๊ เอาอาร์470โอมห์หนึ่งทับสี่วัตต" 100ตัวครับ เอิ๊กๆ

ถ้าไม่มี ก็ 560โอมห์ก็ได้ครับ

ส่วนไฟ5V ก็220โอมห์

เสริมหน่อยๆ พี่ผมจัดมา

Originally posted by kokoro_san View Post
    เสริมอีกนิดครับ เอามาฝากกัน
    วิธีหาค่าของตัวต้านทานที่ใช้กับ LED ที เหมาะสม

อืม ถามถึงสูตร ก็มาทบทวนกันหน่อย R= Vin-Vled/i led
    R= ความต้านทาน ที่ต้องใช้
    Vin=แรงดันไฟ ขาเข้า
    V led=แรงดันไฟที่ led ใช้ ประมาณ 2-3v แล้วแต่สี
    i led=กระแสที่ led ใช้ แบบธรรมดาก็ 0.010 A แบบ อุตตร้าไบร์ ก็ ประมาณ 0.020-0.150 A แล้วแต่ สี และ ความสว่าง
    ลองแทนค่าลงในสูตร R=12-2/0.010
    R=1000
    นี่แหละคับที่มาของ R 1K
    แล้วกำลัง W ของตัว R ก็หาจาก (Vin-Vled)*i led
    แทนค่าคือ (12-2)*0.010
    W=0.1
    ก็ใช้ R ขนาด 0.25W หรือ 1/4 W นั่นเอง

จบครับ

ใหนๆก็ใหนๆออกไปซื้อสวิทช์ กดติด ปล่อยดับให้ท่าน Merfo แล้วก็เลยถือโอกาศถามหาLEDด้วยซะเลย
    ตอนแรกเจ๊แกบอกไม่มีสีเขียว(แอบเซ็ง) เอาสีแดงก็ได้ พอเอามิเตอร์เจ๊แกจิ้มดู อ้าวมันสีเขียวนี่หว่า เอิ๊กๆ ถามเจ๊แกว่าผมตาบอกสีเหรอเปล่าเนี๊ย เจ๊แกว่า ก็ดีแล้ว อยากได้สีเขียวนี่

ตามติดด้วย 3 มม สีฟ้าอีก 3 หลอดด้วยราคาน่าตกใจยิ่งนัก(กะเอามาเปลี่ยนพัดลม CM)จอมสำออย หลอดชอบขาด ปรินต์สำเร็จรูปอีก1อัน

ออกตัวก่อนน๊ะครับ ผมไม่ได้จบอีเล็คมา ผิดพลาดยังใงขออภัยด้วยครับ

มาดูวงจรที่เราจะทำกันดีกว่า ตามนี้

อันนี้วิธีดูขา
    ขายาวเป็น + ขาสั้น เป็น - ครับ

ถ้าหลอดเก่าดูที่เป็นรูปธง ในหลอดก็ได้ครับธงอันใหญ่จะเป็นลบ

ส่วนแแบบ4ขาก็ตามนี้

พร้อมยังครับ พร้อมก็ไปลุยกัน เริ่มจากตัดปรินต์ก่อนเลย อันนี้มีดตัดอคีลิค(ทำเอง)กร๊ากกกก
    หลอด4ขานี้จะกินประมาณ3แถวของแผ่นปรินต์แอนกประสงค์

กรีดๆ2-3ที หักโบ๊ะ

เอาไปขัดๆกะพื้นปูนหยาบๆซักหน่อย(ไม่เปลืองกระดาษทราย)ฮี่ๆ ลองประกบดู

จัดR 1k 1/4w มา

ร้อยๆ แหย่ๆเข้าไป แล้วแต่ใครจะวางแบบใหน

ที่จริงใครจะทำแบบอื่นก็ได้นะครับ แล้วแต่จะตัดปรินต์ ที่ผมใช้R1kเพราะอยากให้หลอดอยู่กับผมไปนานๆ(แพง)

บัดกรี พร้อมตัดขา และตัดปรินต์ เพื่อให้ได้วงจรที่เราต้องการ(ทำไมบัดกรีได้น่าเกลียดน่ากลัวขนาดนั้น)

เรียบร้อย

ก่อนต่อไฟลอง เช๊คให้แน่ใจว่า วงจรเราไม่ช๊อต เอามิเตอร์จิ้มๆเทสดูก่อน เดี๊ยวฟู่
    ต่อสายไฟซะ

เทสๆๆ

ผ่าน หาท่อมาหุ่มกันช๊อตซักหน่อย เจ้านี้แหละ

จบบริบูรณ์

ลองทำกันดูนะครับ ไม่ยาก อาจซ้ำ แต่อยากบอกอีกรอบ เห็นกระทู้ล่างถามอยู่ ฮี่ๆ

วงจร

ยังไม่นอนทำอีกอัน เอาให้หมด หลอดที่ซื้อมา เอิ๊กๆ ว่างมาก

เทียบกันจะๆ ระหว่าง R ค่า1K กับ 470โอห์ม ดู

ยัดๆเข้าไป รวม 3บ้อง

จบ สีมั่วดีจัง ฮี่ๆ หนุกหนานๆ
    Last edited by aekshow; 22 Jun 2010, 00:00:08.

มีดกรีดยาง ใช้ได้ป่าวลุง

Comment

แหล่ม

Comment

Originally posted by me4u View Post
        มีดกรีดยาง ใช้ได้ป่าวลุง
        เอาใว้แขว๊ะขี้ยางพรก ดีนักแล
        Originally posted by immortalpao View Post
        แหล่ม

Comment

โห..
          ละเอียดของจริง

ปล. รูปเหหมือนกะแต่ Sharpen เยอะไปหน่อยนะคับ มันดูหลอกๆตางัยไม่รู้ หรือผมจะคิดไปเอง ..

Comment

Originally posted by [KoonG] View Post
            โห..
            ละเอียดของจริง

ปล. รูปเหหมือนกะแต่ Sharpen เยอะไปหน่อยนะคับ มันดูหลอกๆตางัยไม่รู้ หรือผมจะคิดไปเอง ..
            +10 แต่งเอามัน เอิ๊กๆ

Comment

เยี่ยมเลย อิ อิ

Comment

ลุงครับ

หาซื้อ หัว Molex ได้ที่ไหนหรอ

Comment

Originally posted by buncha View Post
                  เยี่ยมเลย อิ อิ

Originally posted by nongnubestty View Post
                  ลุงครับ

หาซื้อ หัว Molex ได้ที่ไหนหรอ
                  เจ้ยผมไม่เคยซื้อด้วยซิ ส่วนมากก็ถอดจาก พัดลมเก่าๆหรือไม่ก็ไปบัดกรีพ่วงกะพัดลมใกล้ๆที่เราจะไปติด รู้สึกกระทู้ น้องนิวจะมีขายน๊ะ เดี๊ยวหาให้

เจอแล้ว หัวละ15บาท - - กด
                  Last edited by aekshow; 18 Mar 2009, 22:09:18.

Comment

ไม่ได้จบอีเล็กครับ สงสัยจบอีไหญ่แน่เรยยย

Comment

Originally posted by aekshow View Post

เจ้ยผมไม่เคยซื้อด้วยซิ ส่วนมากก็ถอดจาก พัดลมเก่าๆหรือไม่ก็ไปบัดกรีพ่วงกะพัดลมใกล้ๆที่เราจะไปติด รู้สึกกระทู้ น้องนิวจะมีขายน๊ะ เดี๊ยวหาให้

เจอแล้ว หัวละ15บาท - - กด
                      ขอบคุณคร้าบ

Comment

ว่าแล้ว สายยางตู้ปลาเราหายไปไหน ตาเอกเอามาทำนี่เอง.....อะ ล้อเล่น

แหล่มเลย ว่าจะทำใช้อยู่เหมือนกันแต่งงกะขาของหลอด4ขานี่ละ เดี๋ยวไปหาของทำมั่ง

Comment

ภาพ Hi-def บูลเลย์ มากๆเลยอ่ะ ของทำมั่งดิว่างๆอยู่พอดีคิคิ

Comment

Originally posted by dukdikza View Post
                            ว่าแล้ว สายยางตู้ปลาเราหายไปไหน ตาเอกเอามาทำนี่เอง.....อะ ล้อเล่น

แหล่มเลย ว่าจะทำใช้อยู่เหมือนกันแต่งงกะขาของหลอด4ขานี่ละ เดี๋ยวไปหาของทำมั่ง
                            มัน4ขา แต่จริงๆแล้วมันก็2ขั้ว +- เหมือนเดิม แค่มันพ่วงกันใว้

Originally posted by Untimate1th View Post
                            ภาพ Hi-def บูลเลย์ มากๆเลยอ่ะ ของทำมั่งดิว่างๆอยู่พอดีคิคิ
                            ตามสบายเลยครับท่าน หนุกหนาน เอามาโชว์กันบ้าง ได้ก๊อปไอเดีย

Comment

สวยดีครับไอเดียร์บรรเจิด ง่าจาอาวๆ

Comment

Working...
                              X