Announcement

Collapse
No announcement yet.

พี่ๆช่วยด้วยครับ..ลง vista กับ บอร์ดECS 780GM-Aไม่ได้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• พี่ๆช่วยด้วยครับ..ลง vista กับ บอร์ดECS 780GM-Aไม่ได้

พี่ๆชาว AMD ที่เคยใช้งาน เมนบอร์ด ECS 780GM-A รุ่นนี้ หรือพี่ที่ยังไม่ใช้ ช่วยผมหน่อยครับ
    เครื่องผมไม่สามารถลงวิสต้าได้ ทุกอย่างเป็นของใหม่เพิ่งซื้อเมื่อวันจันทร์ ที่ 16/03/09 นี้เอง
    ยกเว้น เคส กับ DVD-RW samsung ครับ และ อาร์ดดิสก์

สเปกเครื่อง (อาจอัพเพิ่ม)
    CPU AMD Phenom x4 9550 =1
    RAM 2G/800 kingston = 1 (อาจจะซื้อเพิ่มอีกตัว)
    HDD SEAGATE 250G SATA = 1
    DVD-RW SUMSUNG 22X SATA = 1
    DVD-RW Lite On 20X =1
    MB ECS 780GM-A (ใช้VGA on board)
    CASE GVIEW รุ่น HR
    PSU Raidmax 530W
    LCD LG 1941S-PF

แผ่นวินโดว์ มีทั้งหมด 3 แผ่น
    1. เป็นแผ่น วิสต้า ultimate ธรรมดา ที่ออกมาก่อน sp1 แผ่นนี้ ไม่ต้องใส่ cd key ก็ติดตั้งได้
    2. อีกแผ่นเพิ่งซื้อจากพันทิพย์ มาเมื่อวานแบบสดๆร้อนๆ 150 บาท เป็นวิสต้า ultimate sp1 ที่มีขายตอนนี้
    3. เป็นแผ่นก็อบ ที่ไลท์ มาจากของเพื่อนอีกครั้ง แต่เป็น วิสต้า ultimate sp1 เหมือนกับแผ่นที่ 2
    และ2 แผ่นแรกนี้ ลงกับโน๊ตบุ๊ค compaq m2223ap ได้ ทั้ง2 แผ่นใช้งานได้ปกติ บู๊ตเข้าวิสต้าได้

อาการ คือตอนลงวินโดว์ ช่วงที่กำลัง loading files เสร็จแล้วจะเข้าสู่การติดตั้ง
    มันกระพริบหน้าจอ 1 ครั้ง จากนั้นก็ดับ หายไปเลย รอเป็นชม. ก็ไม่มีอะไรปรากฎขึ้นมา
    แล้วเสียงไบออสตอนเปิดเครื่อง ดัง บี๊บ 1 ครั้ง คืออะไรครับ

ลองเปลี่ยน อาร์ดดิสก์ จาก sata เป็น seagate 40G IDE อาการก็เหมือนกันครับ
    อาร์ดดิสก์ สามารถทำเป็น external ได้ทั้งคู่ครับ copy & paste ได้
    และก่อนลงวินโดว์ ทำการ clear patition หมดแล้วครับ

อันนี้เป็นวีดีโอที่ผมถ่ายไว้ตอนที่บุ๊ตจากแผ่นจนถึงช่วงที่ค้าง
    http://www.youtube.com/watch?v=XtxtQNAjDf8

อีกอันวีดีโอการกำหนดค่าใน bios
    http://www.youtube.com/watch?v=fRmwFr9Z96Y

พอทราบไหมครับ อาการที่ผมเจอ มันเป็นเพราะอะไร มีวิธีเช็คยังไงบ้างครับ ผมเริ่มจนปัญญาละ

กระทู้เดิมที่เคยโพสห้อง general
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=424763

ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านล่วงหน้าเลยครับ ปวดหัวกับ เครื่องนี้ มา 3 วันละครับ

XP ลงได้ปกติใช่ใหม่ครับ อยากเห็นหน้าไบออสแต่ละโมดภาพนิ่งๆ ถ้าไม่เป็นการลบกวน.

Comment

ขอบคุณ คุณ owner ครับ

ตอบคำถาม xp ก็ลงไม่ได้เช่นกันครับ ตอนที่ลองใช้ xp sp2 original ลง ขั้นตอนจัดการ copy ไฟล์ได้ปกติ
      โหลดหน้าจอ วินโดว์ เพื่อเข้าสู่การติดตั้งได้ครับ แต่ช่วงที่ install device ช่วงเวลาที่บอกว่าเหลือ อยู่ 34 นาที
      มีการกระพริบหน้าจอ 1 ครั้ง จากนั้น ก็จะเป็นพื้นหลังสีน้ำเงินอย่างเดียว ไม่มีโลโก้หรือข้อความ ไม่มีเมนู อะไรขึ้นมาให้กดอีกเลยครับ
      ส่วนหน้าไบออส ที่ผมกำหนด ดูได้จากวีดีโอหัวข้อ bios ได้ครับ เพราะผมก็กำหนดแค่นั้น ไม่มีอะไรเพิ่มเติมอีกครับ
      แต่ยังไงเดี่ยวอัพให้ครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ

Comment

รูป ตามที่ขอครับ เพราะผมก็กำหนด ไว้เพียงเท่านี้ ไม่มีอะไรเพิ่มเติม อีกแล้วครับ

Last edited by ajknueng; 18 Mar 2009, 17:39:06.

Comment

แผ่นวินโดว์เวลาไรท์ ควรไร้ท์ที่ความเร็วต่ำ 8X หรือ4X ไปเลย เวลาใช้งานจะไม่มีสะดุด

Comment

บอร์ดเสียเปล่าหว่า ผมซื้อมายังไม่ได้ใช้ได้ส่งเคลมละ อาการแบบว่าลงไดร์เวอร์แล้วเกิดอาการเครื่องค้าง จอดับ อาจเป็นอาการเดียวกับผมก็ได้ เพราะวิสต้าอาจลงไดร์เวอร์บางตังให้ก็ได้ แหะๆ อันนี้แค่แนะนำนะครับ เพราะผมเองก็ส่งเคลมอยู่

Comment

ถ้าหาได้ลองหา DVD ที่เป็นสายแพ มาเสียบลองลงดุครับว่าได้เปล่า ถ้ายังไม่ได้ลองถอดทั้งหมดแล้วประกอบใหม่ดู เช็คสายทุกสายด้วยครับ อาการนี้ที่ผมเคยเจอมีหลายสาเหตุ อาการแรกเบาๆคือแผ่นมีปัญหา สองตัวDVD งอแง(ไม่ได้เสียแต่งอแง)ทั้งที่เคยใช้กับเครื่องเก่าก็ดีอยู่ฯลฯ.
              Last edited by OWNER; 18 Mar 2009, 21:01:35.

Comment

ขอบคุณที่ พี่ทุกท่านเข้ามาตอบครับ

ตอบ คุณ boyro และ owner
                เรื่องแผ่น วิสต้า ผมซื้อมาจาก พันทิพย์ ทั้ง 2 แผ่น แล้วก็ลองติดตั้ง ด้วย DVD ทั้ง 2 ตัว
                ซึ่ง samsung นั้นซื้อมาได้ 1เดือน และยังไม่เคยแกะเอามาใช้ เพราะรอเก็บตัง
                ส่วนตัว Lite on เพิ่งซื้อเมื่อวานนี้เอง ผมคิดว่า ไม่น่าจะแจ๊กพอต เสียทั้ง 2 ตัวงะครับ
                ส่วนเรื่องประกอบใหม่ ผมทำ 3 รอบแล้วครับ ต่อแค่เฉพาะสายไฟจาก PSU เท่านั้น และก็เสียบตัว SPK
                ตอนเปิดก็เปิดจาก ปุ่มบนบอร์ดเลยครับ

ตอบคุณ Myhunsa
                ถ้าเป็นไปอย่างที่พี่ว่า คืนนี้ผมอาจจะลองกับมันอีกสักตั้ง ถ้าไม่ได้เคลมครับ เพราะเพิ่งซื้อมา 3 วันเอง
                แต่ผมอยากรู้ว่า มีสาเหตุอะไรอีกหรือเปล่า เพราะตอนนี้ซื้อแรมมาใหม่รุ่นเดียวกันขนาดเท่ากัน ใส่ไปแล้วก็ยังเหมือนเดิม เริ่มจนปัญญาแล้วละครับ

ขอบคุณพี่ๆ อีกครั้งครับ

Comment

ลองหลายๆอย่าง ถ้ามีแรม ลองเปลี่ยนแรมใส่ดูครับ อีกอย่าง สาย SATA และ Power SATA หลวม ก็เกิดปัญหาได้เช่นกันครับ

Comment

ขอบคุณ คุณboyro อีกครั้งครับ
                    เมื่อตอนเย็นวันนี้ ไปซื้อแรม มาใหม่ สดๆร้อนๆ เป็น kingston 2G/800 1ตัว มาลองใส่แทนที่ตัวเดิมเพียงตัวเดียว
                    ผลที่ออกมา ยังเหมือนเดิมครับ ส่วนสายคิดว่า แน่นแล้วครับ พอจะมีวิธีอื่นอีกไหมครับ

ขอบคุณพี่ อีกครั้งครับ

Comment

ลองปิด C&Q ดูครับ

Comment

เป็นที่ไฟล์วินโดวส์ครับ ลองหาแผ่นใหม่ ต้นฉบับใหม่ดูนะ ไฟล์อาจจะเสียหายจ้ะ

Comment

ขอบคุณ คุณ boyro กับคุณ 123123 ครับ
                          ตอบคุณ boyro เดี๋ยวจะลองทำดูครับ แต่คิดว่า ไม่น่าจะได้ผล

ตอบคุณ 123123 ผมเอาแผ่นวิสต้าเดียวกันนี้ทั้ง 2 แผ่นลองลงที่เครื่องโน๊ตบุ๊ค ไม่มีปัญหาอะไรเกิดขึ้นครับ
                          สามารถลงวิสต้าได้ปกติแล้วรันเข้าสู่วินโดว์ได้ใช้งานอยู่ ณ ตอนนี้ แล้วแผ่น xp ก็เป็นอาการอย่างที่บอกไว้ข้างต้น
                          แต่ถ้าคิดว่าเป็นที่ เครื่องDVD-RW ที่ใหม่สดเมื่อวาน ก็คงอาจจะไม่แจ๊คพอตเสีย ที่เดียวทั้ง 2 ตัวกระมังครับ

คืนนี้ถ้าไม่ได้ คงเคลม บอร์ดละครับ 3 วัน 3 คืน แถมงบหมดแล้ว คงไม่ไหวละครับ T_T
                          ขอบคุณอีกครั้งครับ
                          Last edited by ajknueng; 19 Mar 2009, 00:43:01.

Comment

ลองเสียบ DVD ตัวเดียวแล้วลงดูครับ ว่าลงแล้วเป็นเหมือนกันเปล่า.

Comment

ลองเคลียร์ใบออส ถอดถ่านทิ้งใว้ซัก ครึ่ง ชม ดูครับ

Comment

Working...
                              X