Announcement

Collapse
No announcement yet.

เครื่องหาสัญญาณไวเลสเจอแล้ว(แรงด้วย) แล้วจะต่อเน็ตยังไงครับ..

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เครื่องหาสัญญาณไวเลสเจอแล้ว(แรงด้วย) แล้วจะต่อเน็ตยังไงครับ..

คือผมใช้คอมเครื่องแรก ต่อเร้าเต้อ ไวเลส ไว้

แล้วคอมอีกเครื่องใช้ USB เป็นตัวรับสัญญาณ

ทีนี้ผมก็เอาตัวรับสัญญาณไปเสียบ มันก็ขึ้นให้ connect แล้ว เชื่อมต่อสัญญาณแล้ว

แล้วจะต่อเน็ตยังไงครับ - -*

ขออภัย ผมไม่ค่อยรู้เรื่อง network เลย ครั้งแรกๆๆ

กดคลิ๊ก ต่ออินเตอร์เน็ตได้เลยอ่ะดิ ตอนผมไปทำครั้งแรกก็มั่วๆเอา ได้แฮะ

Comment

ต่อยังไง จากอะไร USB แล้วจะแชร์ Wifi ถึงกันหรอครับ

Comment

ต่อเร้าเต้อ ไว้ที่เครื่องแรก ไฟสัญญาณขึ้น WAN แล้ว

แล้วก็อีกเครื่องต่อ USB ไว้มันเห็นสัญญาณแล้ว

ผมจะแชร์เน็ตจากอันแรกมาอะครับ >_<

Comment

--->Router--->Notebook 1 - - - Wifi - -- - > Notebook2
          ชิมิ

Comment

เวรกรรม
            เร้าเตอร์นะครับมันสามารถต่อเน็ตได้เลยใช่มั้ยถ้าได้ก็ฟิกให้มันต่อเน็ตตลอด
            แล้วลองเล่นเครื่องแรกที่ต่อเลนกับเร้าเตอร์อยู่ถ้ามันเล่นเน็ตได้เครื่องที่ต่อแบบไวเลสอยู่ก็จะเล่นได้ด้วยโดยอัตโนมัติอยู่แล้วครับ

ถ้าท่านไม่ได้ตั้งพาสเวิสอะไรไว้ คอมเครื่องที่ใช้ไวเลสหาสัญญาณของเร้าเตอร์เจอคอนเน็ตติดมันก็เล่นได้เลยครับ

Comment

อ่าครับ

อธิบายใหม่ดีกว่า

เอ่ออ ผมต่อ ADSL Modem ธรรมดา เข้า PC1

แล้วต่อ wireless router เข้า Lan ของ PC1

แล้ว PC2 ใช้ USB

--->Router--->PC1 - - - Wifi - -- - > PC2

Comment

จริงๆคือ ผมคิดว่า ผมต่อผิด 5 5 5 5 5

Comment

สรุปตามที่ผมบอกช่ายไหมอะครับ เริ่ม งง แล้ว เหอๆ แล้วมันเป็น Router(เ ช็ต Lan ) หรือ
                  Modem(กด connect เอง)

Comment

ตัวเร้าเต้อ มันไม่ได้เปน adsl ด้วยอะัครับ

ผมใช้ตัว modem กด connect เอง แล้วก็จะพ่วงตัวเร้าเต้อ เพื่อต่อ wifi ไปยังอีกเครื่อง. .

Comment

ผมเกรงว่า ถ้าต้องเปลี่ยนจาก เร้าเต้าเป็น Access ดีกว่ามั่งครับ ถ้าจะส่ง Wifi ไปหาอีกเครื่อง แล้ว
                      ทำไมไม่เอา Router Wifi ต่อเน็ตละครับ แล้ว Lan ก็ต่อ Lan Wifi ก็ให้ Notebook

Net ---> Wifi Router ----- <LAN> -----> PC
                      ....................|
                      .................... ---------<WIFI> ------> Notebook

Comment

อ่า เก๊ทแล้ว

ขอบคุณมากครับ ไปลองก่อน

Comment

Working...
                        X