Announcement

Collapse
No announcement yet.

raid 0

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ถ้าไม่อยากไรท์ก็เอา HDD ตัวนั้น เก็บแทนแผ่นไปเลย แล้วซื้อ HDD ใหม่อีก 2 ลูก ทำ Raid ค่ะ

ว่าแต่ถ้าทำ Raid แล้วยังเก็บเยอะๆแบบเดิม ไม่ยอมไรท์แบคอัพไว้ เดี๋ยวมันก็เต็มอีก คราวนี้ล่ะ
    หนักกว่าเดิม HDD 500 GB x 2 = 1 TB เต็มแล้วจะไรท์ยังงายยยยยยยยยยย อิอิ

Comment

หนังโป้ เต็มเครื่องเลยอะดิ แบ่งๆกันมั้งดิ มาฝากเราก็ได้

Comment

- -"โอะเข้ามาเจอพอดี ว่ากำลังจะทำ Raid พอดีแต่ข้อมูลไปหมดเลยเหรอนี้ ยกเลิกโดยด่วน!!! ข้อมูลรวมกันเกือบ 800GB เผาลงแผ่นกี่วันเสร็จวะนี้~ใช้เดิมๆต่อไปดีกว่า

Comment

Originally posted by superman9999 View Post
          แบ่งข้อมูลแล้วเป็นชุดๆละไม่เกิน 4.37Gb
          แล้วซื้อแผ่น DVD5 คุ้มกว่านะครับ
          ผมก็ว่าอย่างนั้นละ คับ DVD9 มันก็แพงเกินกำลัง คับ

Comment

Originally posted by Nihilus View Post
            หา Ext.HDD มาใช้ง่ายกว่ามั้ย กว่าจะไรท์หมดตายกันพอดี
            ต้องเขียนประมาณ 100 แผ่น
            เขียน 3 แผ่น ต่อวัน กว่าจะ ครบ 100 แผ่น 1 เดือน พอดีกว่าจะได้ใช้ raid 0

Comment

Originally posted by JorJae View Post
              ถามตรงๆ

raid 0

คือไรอะ ไม่ร้จิงๆ
              ตามนี้เลยคับ (coppy เขามาอีกที)

RAID 0 เป็นแบบที่ง่ายและเป็นพื้นฐานที่สุดเลย คือ ทำการรวม HDD 2 ตัว (หรือมากกว่า) ให้กลายเป็น HDD ตัวเดียวกัน (เรียกว่า Logic Drive) เช่น ถ้ามี HDD 40G 2 ตัว ตัวแรกจะเป็น C อีกตัวก็จะเป็น D เมื่อเราแปลงเป็น RAID 0 เนื้อที่ของทั้ง 2 ตัวก็จะรวมกันเป็น Drive เดียวกัน ชื่อ C มีขนาด 80G โดยเมื่อแปลงเป็น RAID 0 แล้ว OS และโปรแกรมต่างๆ ก็จะมอง Drive ใหม่นี่ เสมือนเป็น Drive เดีวยวกันที่สามารถอ่านเขียนข้อมูลต่างๆ ได้ตามปกติ
              ข้อดี คือ ทำให้การอ่านหรือเขียนข้อมูลเร็วขึ้นมาก เพราะมีหัวอ่าน/เขียนข้อมูลเพิ่มมากขึ้น (ในระบบ SCSI นะครับ ถ้า IDE หัวอ่านเพิ่มขึ้น ก็ไม่เร็วขึ้นหรอก ไปอ่านที่ อันแรกก็ได้ครับ) และมันยังขยายเนื้อที่สำหรับเก็บข้อมูลได้ง่ายขึ้นด้วย
              ข้อเสีย เนื่องจากมันไม่ได้ทำการสำรองข้อมูลเลย หรือแม้แต่ Parity Bit มันก็ไม่ได้ทำ (แม้แต่นิดเดียว) ถ้า HDD ตัวไหนเสีย มันจะทำให้ Logic Drive ที่เราสร้างขึ้น เสียไปทั้งหมด ข้อมูลของเราก็จะหมดไปด้วย (เศร้า)

Comment

Originally posted by -NuCre@m- View Post
                ถ้าไม่อยากไรท์ก็เอา HDD ตัวนั้น เก็บแทนแผ่นไปเลย แล้วซื้อ HDD ใหม่อีก 2 ลูก ทำ Raid ค่ะ

ว่าแต่ถ้าทำ Raid แล้วยังเก็บเยอะๆแบบเดิม ไม่ยอมไรท์แบคอัพไว้ เดี๋ยวมันก็เต็มอีก คราวนี้ล่ะ
                หนักกว่าเดิม HDD 500 GB x 2 = 1 TB เต็มแล้วจะไรท์ยังงายยยยยยยยยยย อิอิ
                เจอทางเลือกแล้ว คับ blu-ray 400 G แต่ราคา นี่สิ

http://www.com-th.net/main/2008/12/p...%B8%B8-400-gb/

Comment

Originally posted by nooblism View Post
                  หนังโป้ เต็มเครื่องเลยอะดิ แบ่งๆกันมั้งดิ มาฝากเราก็ได้
                  ส่วนนั้น มันไม่เท่าไหรหรอกคับ มันไปหนักกับ หนัง DVD อะคับ แต่ละแผ่น 7G กว่าๆ อะคับ

Comment

กะว่าจะซื้อเหมือนกัน คอมผมจะเต็มและ เหลืออีก10กว่าๆจิ๊ก

ถ้าไม่ทำRaid0 มันจะขึ้นมา 500G มาเป็นอึกหนึ่งไดรฟ์ใช่ไหมครับ (เหมือนflashdriveหรือเปล่า)

แล้วความเร็วระหว่างraid0กับไม่raid0มันต่างกันมากไหมอะ

Comment

Originally posted by -DoMyoJi- View Post
                      กะว่าจะซื้อเหมือนกัน คอมผมจะเต็มและ เหลืออีก10กว่าๆจิ๊ก

ถ้าไม่ทำRaid0 มันจะขึ้นมา 500G มาเป็นอึกหนึ่งไดรฟ์ใช่ไหมครับ (เหมือนflashdriveหรือเปล่า)

แล้วความเร็วระหว่างraid0กับไม่raid0มันต่างกันมากไหมอะ
                      คับก็น่าจะเพิ่มขึ้นมา อีก 1 drive คับ แต่ถ้าทำ raid 0 ก็จะเห็น HDD2ลูก เป็น 1 drive แต่มี 1000G อะคับ
                      ส่วนความเร็วก็คงจะเพิ่มขึ้นมาอีก เกือบ 50% มั้งคับ เพราะมี 2 ช่องทางในการส่งข้อมูล

Comment

ที่ว่าบลูเรย์นั่นท่านมีเครื่องไรท์ของแผ่นบลูเรย์หรือคับ ยังไงท่านลองดูราคาเครื่องไรท์มันก่อนดีกว่านะ

Comment

Originally posted by oo_PE_oo View Post
                          คับก็น่าจะเพิ่มขึ้นมา อีก 1 drive คับ แต่ถ้าทำ raid 0 ก็จะเห็น HDD2ลูก เป็น 1 drive แต่มี 1000G อะคับ
                          ส่วนความเร็วก็คงจะเพิ่มขึ้นมาอีก เกือบ 50% มั้งคับ เพราะมี 2 ช่องทางในการส่งข้อมูล
                          ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by momoari View Post
                            ที่ว่าบลูเรย์นั่นท่านมีเครื่องไรท์ของแผ่นบลูเรย์หรือคับ ยังไงท่านลองดูราคาเครื่องไรท์มันก่อนดีกว่านะ
                            หุหุ ยังไม่มีคับ
                            ของ jib คับ ASUS BC-1205PT[BOX] Blu-Ray 6,750.00 บาท
                            ยังแพงอยู่มากเลยคับ ซื้อ 500 G ได้ 3 ตัวโน้นคับ
                            Last edited by oo_PE_oo; 20 Mar 2009, 16:25:19.

Comment

Working...
                            X