Announcement

Collapse
No announcement yet.

เรื่อง Bus ของ ram DDR3 กับ Mainboard คับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เรื่อง Bus ของ ram DDR3 กับ Mainboard คับ

ผมอ่านไปอ่านมาแร้ว งง หน่ะครับ พอดีไม่ค่อยมีความรู้เท่าไรนัก

อ้างอิงจาก http://www.bangkokspace.com/Spec/spe...8&color=yellow

เขาจัดสเปคมาว่า ram ไห้ไช้ Kingston DDR3 1333/2Gx2=4G

ส่วน mainboard ไช้ ASUS P5KPL/1600 (2xPCIe)

แล้วทีนี้ผมก็ไปดูข้อมูล detailed ลงไปหน่อย แล้วไปได้ข้อมูลของ เมนบอดรุ่นนี้มาจาก web www.advice.co.th ปรากดว่า มันเปนงี้ครับ

• Front Side Bus 1600(O.C) /1333/1066/800 MHz
    • Memory 4 x240-pin DIMM, Max. 4 GB, DDR2 1066(O.C)/800/667 Non-ECC,Un-buffered Memory
    Dual Channel memory architecture

ที่ผมสงสัยคือ ram ที่จะนำมาไส่ มันเปน DDR3 ความเร็ว bus ที่ 1333 ถูกม้ะครับ แต่ว่า mainboard มันบอกแค่ว่า DDR2 1066(O.C)/800 คือผมเข้าไจว่า mainboard ไส่ ram ได้แค่ ddr2 ที่บัสความเร็ว 800 (แต่ถ้า overclock ก้จาเปน 1066) ซึ่งมันไม่เพียงพอกับแรมที่เราจะเอามาไส่ อ่ะครับ

หรือว่า เขาดูแรม คู่กับ FSB ของ CPU ครับ เพราะว่า ไนนี้ ไช้ CPU CORE 2 Quad QX 8200 แล้ว ค่า FSB มัน 1333

ผู้รู้ช่วยอธิบายไห้ผมเข้าไจทีครับ ว่าตกลงมันต้องดูยังไง แล้ว ค่าบัสของ แรม กะ cpu กะ mainboard มัน เกี่ยวข้องกันยังไงนะครับ ?

เจิม
    จากประสบการณ์อันน้อยนิด
    MB รับ DDR2 ก็ใส่ได้แค่ DDR2
    DDR3 ขาคนละแบบกับ DDR2 เหตุผลทางธุรกิจ : กำไร แยกตลาด ให้ลูกค้าซื้อบ่อยๆ
    ส่วนเหตุผลทางเทคนิค : กันใส่ผิด หรือ เทคนิคจริงๆ ไม่รู้ DDR3 มัน 240 pin หรือเปล่า
    (ถ้ามากกว่า ทำไมมันไม่ทำ pin ddr2 ให้เผื่อเท่ากับ ddr 3ไปเลย ต้องมาซื้อ MB ใหม่อีก)

BUS DDR2 1066(O.C)/800/667
    ซื้อ 800 มาใส่ ก็พอ จะ oc ไหม ตามใจ ถ้าทำ oc ก็ได้ 1066
    ซื้อ 1066 มาใช้ จะได้ใช้ที่ค่า1066 ได้เลยป่าวไม่รู้ (หรือต้องทำocปรับแรงดันก่อน???)

Comment

แบบนี้เข้าข่ายหลอกลวง ชัด

5555+

Comment

บอร์ด ASUS P5KPL ใส่แรม DDR3 ไม่ได้ครับ

Comment

เหมือนว่า เวปเค้าเปิดให้ใครๆ มาจัด spec เองได้
          แต่อันที่ link ไปจัด แรม ผิดเป็น DDR3

"PTN" แนะนำ!! << โห มีระบบ reseller อย่างกับเป็นธุระกิจขายตรง

Comment

อย่างงี้ ก็ ควร จะไส่ Ram DDR2 ที่ bus 800 ก็จะโอเค ไช่ไหมครับ

Comment

BUS 800 กำลังดีครับ

Comment

Working...
              X