Announcement

Collapse
No announcement yet.

ASUS M3A78-EM Realtek HD Audio ออนบอร์ด มีเสียงจี่ตลอดเลยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ASUS M3A78-EM Realtek HD Audio ออนบอร์ด มีเสียงจี่ตลอดเลยครับ

ASUS M3A78-EM Realtek HD Audio ออนบอร์ด มีเสียงจี่ตลอดเลยครับ

ตอนแรกผมคิดว่าเป็นเพราะ Driver แต่พอเปลี่ยนไปใช้ตัวเก่าๆ ก็ไม่หายจี่ครับ

พยายามดึงสายสัญญาณไม่ให้ไปไกล้กับสายไฟก็ไม่หายจี่

เปลี่ยนปลั๊กไฟเป็นรุ่นป้องกันไฟขาด-เกินก็ไม่หาย

เปลี่ยนสายสัญญาณก็ไม่หาย คิดว่าอาาจะเป็นที่ชุดเครื่องเสียงก็ไม่ใช่ เพราะจี่ตั้งแต่ Line Out ออกมาเลย

ผมเช็คหมดแล้ว ทำยังไงก็ไม่หายจี่เลยครับ

จี่ดังขนาดรำคาญเวลาฟังเพลงเลยล่ะครับ พอมีวิธีแก้ไหมครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

ลืมปิด line in/ mic in มั้ง

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
      ลืมปิด line in/ mic in มั้ง
      ปิดเกลี้ยงแล้ว แต่ไม่หายครับ สันนิษฐานว่าน่าจะเกี่ยวกับสายดินมั๊ยครับ

คือผมไม่ได้ต่อสายดินน่ะครับ พอทราบมั๊ยครับว่าถ้าต่อสายดินแล้วจะช่วยได้ไหม

หรือถ้าผมแยก Soundcard ต่างหาก น่าจะหายมั๊ยครับ พอดีจะสั่ง 2 ZS มาพอดี

แต่ยังไงก็อยากแก้ปัญหาตรงนี้ให้ได้ก่อนน่ะ มันคาใจครับ

Comment

Originally posted by tananan View Post
        ปิดเกลี้ยงแล้ว แต่ไม่หายครับ สันนิษฐานว่าน่าจะเกี่ยวกับสายดินมั๊ยครับ

คือผมไม่ได้ต่อสายดินน่ะครับ พอทราบมั๊ยครับว่าถ้าต่อสายดินแล้วจะช่วยได้ไหม

หรือถ้าผมแยก Soundcard ต่างหาก น่าจะหายมั๊ยครับ พอดีจะสั่ง 2 ZS มาพอดี

แต่ยังไงก็อยากแก้ปัญหาตรงนี้ให้ได้ก่อนน่ะ มันคาใจครับ
        มีสิทธหายงับ แต่ใช้ soundcard แล้วคิดว่าหายชัวร์
        เพราะผมก็เคยมีอาการนี้ตอนถอด soundcard ออก
        ช่วงนั้นยุงไม่กัดเลย

Comment

ผมใช้อยู่ มันก้อไม่เปงไรอ่ะ
          แต่ผมใช้ Driver ที่มากะแผ่นเมนบอร์ดนะ

Comment

เป็นที่ ลำโพง รึปล่าวครับ

Comment

Originally posted by eakkphol View Post
              ผมใช้อยู่ มันก้อไม่เปงไรอ่ะ
              แต่ผมใช้ Driver ที่มากะแผ่นเมนบอร์ดนะ
              นั่นน่ะสิครับ ผมเกิดมาก็เพิ่งเคยเจอนี่ล่ะครับ งงเลย

Comment

เป็นเหมือนกันครับตอนที่ผมต่อHDMI ไปหน้าจอLCD
                เสียงเพลงไม่มี มีมาแต่เสียงจี่
                สุดท้ายต้องไปต่อหัวแจ๊คสีเขียวเข้า แอมป์ ออกลําโพงโฮม
                และบ้านผมไม่ได้ต่อสายดินด้วย
                ใครพอรู้สาเหตุบ้างครับ

Comment

ขอรายละเอียดนิดนึงครับ ต่อจากเมนบอร์ดเข้า Ampบ้างอ่ะป่าว หรือยิงตรงเข้าลําโพงเลยครับ

ของผมเป็นเหมือนกัน เหมือนเสียงไฟจิ๊กๆๆๆๆๆ ตลอดเวลาโดยเฉพาะช่วงเสียงแหลม เสียงเหมือนลัาโพงแตก

คอนแรกลองเปลี่ยนสายสัญญาณแล้วทั้ง Optical หรือ Coax ที่ราคาสูงมากๆๆๆ จนถึงราคาถูกบรรลัย ก็ยังเป็นเหมือนเดิม

แต่ชุดของผมต่อจาก SoundCard X-fi เข้า Amp วิธีแก้ของผมคือ ปิด Function ทุกอย่างใน Sound Card แล้วเปิด Passthrougth ให้ DAC ของ Amp ประมวลผมอย่างเดียว เสียงจี่เสียงจิ๊กๆๆ หายไปหมดเลย

จากการวิเคราะห์ไม่มาจากไฟบ้าน ซึ่งบ้านผมยังไม่มีเครื่องกรองไฟ หรือ UPS
                  ก็มาจาก Sound Card โดยตรง ซึ่งอาจเกิดสัญญาณรบกวน หรือสนามแม่เหล็ก เดาเอา

สายดินก็เป็นไปได้ครับ ผมจะทัาเมือนกันแต่ยังไม่มีเวลาเลย เคยไปอ่านเจอในเว็บ piyanas เมือนกัน

Comment

เสียงจี่นี่มาตอนผมต่อ HDMI เข้าหน้าจอLCDครับ เสียงจี่ออกลําโพงLCD เพลงไม่มา มาแต่จี่
                    เลยปิดเสียงจากLCDเพราะกลัวลําโพงแตก แล้วเอาเสียงจากแจ๊คเขียว ต่อเข้า แอมป์บ้าน และออกลําโพงโฮมอีกทีครับ เสียงจี่หายไป แต่อดฟังเสียงไฮเด๊ปที่มาจาก HDMI ใครช่วยผมได้นี่ยกมือไหว้เลย พี่Battlecruiser บอกให้ต่อสาย จากเมนบอร์ดเข้า การ์ดจอ ดันต่อไม่เป็นอีก แถมสายไม่รู้เรียกว่าอ่ะไรและหาซื้อที่ไหนเห้ออออ

Comment

จดๆๆเยอะเหลือเกิน

Comment

Working...
                      X