Announcement

Collapse
No announcement yet.

เพิ่ม ไฟ แรม ใน ใบออส แล้ว ไฟ ไม่เพิ่ม ให้ทำไงดี ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เพิ่ม ไฟ แรม ใน ใบออส แล้ว ไฟ ไม่เพิ่ม ให้ทำไงดี ครับ

เรื่องมีอยู่ว่าพึ่งประกอบคอมใหม่น่ะคับ ประกอบเอง สเป็กคร่าวๆ

CPU Q6600
    MB DFI DK P35 T2RS
    Ram Crucial 1066 16FD3 1*2G 5-5-5-15 2.2V

ลองเปิดเครื่องครั้งแรกกับแรมครูเชี่ยว ปรกตว่าไม่ติดคับ ไฟพัดลมหมุน แต่ไม่บู๊ตขึ้นจอ

ลองเอาแรม kington 1G บ้านๆ มาใส่ เปิดติดใช้ได้ดี ลงวินโด้เรียบร้อย

เข้าไปดูในใบออส ไฟ DRAM อยู่ที่ 1.8 พอผมเพิ่มเป็น 2.2 (เพื่อจะยัดครูเชี่ยว) พอเซพแล้วรีตาร์ท

ค่ามันก็ขึ้น 2.2อยู่ แต่ตัวหนังสือแสดงสถานะยัง 1.8 อยู่เลย

ต้องทำยังงัยดีคับ ตอนแรกนึกว่าเป็นที่บอร์ดไม่จำค่า แต่ลองคล๊อก CPU ดูแล้ว ก็จำได้ดี ไม่ขี้ลืม
Working...
X