Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิธีตรวจ สเปค เครื่องแมค ของตัวเองทำไงคะ พอดีใช้เครื่องของ ออฟฟิศอยู่!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• วิธีตรวจ สเปค เครื่องแมค ของตัวเองทำไงคะ พอดีใช้เครื่องของ ออฟฟิศอยู่!!

พอดีว่า เพิ่งได้เข้าทำงานที่ใหม่บังเอิญว่าที่นี่เค้าให้ใช้แมค แล้วอยากทราบสเปคของเครื่องตัวเอง

แต่ไม่รู้จะตรวจดูยังงัย รบกวนบอกวิธีให้ด้วยนะคะ

อีกเรื่อง... ไม่รู้ว่าตัวอ่าน ซีดี เป็นอะไรไป ตอนนี้มันไม่ยอมอ่านอะไรเลยใส่แผ่นเข้าไปก็เด้งออกมาไม่รู้จะแก้ตรงไหน ต้องส่งซ้อมเลยรึป่าวคะ

...................

คลิกที่รูปแอปเปิ้ลซ้ายบนสุดของจอ แล้วเลือก About this mac

ส่วนเรื่องแผ่นเด้งออกมาอันนี้ผมไม่รู้เหมือนกัน รอท่านอื่นมาตอบแปปนะครับ

Comment

ขอบคุณมากคะสำหรับ คำแนะนำ

ที่จริง ก็ไม่รู้อะไรเกี่ยวกับ เครื่อง แมคเลยล่ะคะ

Comment

ที่แผ่นเด้งออกมานั้น เป็นเครื่อง DVD หรือ CD ครับ ส่วนมาก จะเป็นเพราะ เครื่องอ่านแผ่นเสียมันเข้าไปแล้วอ่านไม่ได้ก็เลยดีดออกมา ดีแล้วที่ดีดออกมาครับ เพราะถ้าไม่ดีดจะปวดหัวกว่านั้น บางที่ มันไม่อ่าน CD ครับ ลองเอา DVD ใส่เข้าไปครับ มันอาจจะอ่าน ถ้าเป็นแบบนั้นก็ส่งเครมได้เลยถ้ายังมีแระกันเหลือ ถ้าไม่มีประกันแล้วก็ซื้อ แบบต่อ ภายนอกมาใช้ดีกว่าครับ

บอกอีกนิด ถ้า ใส่แผ่นเข้าไปแล้วไม่อ่าน แถมไม่ดีีออกมา ให้ restart แล้วกด eject ค้างเอาไว้มันจะดีดออกมาให้ตอนเปิดเครื่องครับ สู้สู้

Comment

Working...
        X