Announcement

Collapse
No announcement yet.

x2 5600 3.3G เล่น RA3 จอฟ้าครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• x2 5600 3.3G เล่น RA3 จอฟ้าครับ

spec :
    x2 5600
    M3N78
    G.skill DDR2 4GB PK

ผม ปรับได้ 228*14.5 ได้ 3.3G กว่าจะทำสำเร็จ หลายชั่วโมงเลย
    จอฟ้าตลอด ปรับแรมดังนี้ครับ

CL 4
    tRCD 4
    tRP 4
    tRAS 15
    tRC 25

Vcore +100mv
    ไฟแรม 1.8XXX กว่าๆ จำไม่ได้ครับ
    ไฟ chip set NB SB ผมปรับ +100mv อันนี้ไม่รู้จำเป็นไหม ******

ผมก็ยังไม่รู้เรื่องเท่าไหร่ค่าพวกนี้มันคทออะไร เพราะอ่านผ่านๆ
    แต่เท่าที่รู้คือ ถ้าเพิ่มบัสสูงๆ เราต้องเพิ่ม Vcore และ ต้องเพิ่ม ไฟแรม ด้วย อิอิ
    กว่าจะได้ตัวเลยตามข้างบนนี้ นั่งปรับจนถึง ตี 1 ....5555++
    ตอนนี้ก็ใช้งานปกติ
    idle 48
    full load 53-60

ปัญหาอยู่ที่ ผมเล่น RA3 เพริ่มมี unit เยอะๆ จอฟ้าทันทีครับ
    มีคำว่า ฺBeginning dump of physical memory พี่ๆช่วยแนะนำหน่อยครับ ว่าต้องปรับอะไรเพิ่ม
    หรือว่าไฟแรมไม่พอปล่าว

ขอบคุณมากครับ....

ไฟแรมไปสัก2.1 ถ้ายังฟ้าอยู่ให้ จัดไฟ cpu อีกครับ

Comment

ขอบคุณมากครับ

Comment

ไฟแรมไม่พอ

ถ้าไม่อยากเพิ่มไฟแรมมากก็ลองเซ็ตแรมเป็น 5-5-5-15 ค่านี้ไฟแรม 1.9v น่าจะผ่าน
        Last edited by _d; 20 Mar 2009, 10:37:05.

Comment

ใช้ cpu ตัวเดียวกันเลย ผม ไฟแรม 2.1 มันยังจอฟ้าเลย

Comment

ปัญหาก่อนหน้านี้ ผม update bios 7 version ที่เอามาจาก asus ในความคิดผมคิดว่า update version ใหม่จะดีขึ้น แต่ก็ทำให้ CPU ร้อนไปถึง idle 58-60 ซึ่งทำให้ผม มึน งงง....ซวยแล้ว งานเข้าแน่ๆ
            และผมก็มาอ่านดูแต่ละ version เพิ่มอะไรเข้ามา มี version ตัวนึ่ง add C1E ซึ่งตัวนี้นี่เอง ที่ทำให้ร้อนขึ้น
            ผมก็เลย disable มันซะ ตอนนี้ความร้อน ปกติแล้วครับ ไครเจอปัญหานี้บ้างน้อ...

Comment

cpu ตัวนี่มัน oc ยาก นะเป็นไหมคับ

Comment

เด๋วเย็นนี้จะลองเพิ่มไฟแรม ซัก 2.1 ครับ แต่ถ้ายังจอฟ้าอีก ก็คงลดให้เหลือซัก 3.2

Comment

ท่าน graffiti ผมกดรับแล้วนะ แต่หาท่านไม่เจอ ทักมาเลยครับ...

Comment

cl นี้ที่แรมเขียนไฟ 2.1 มะใช่เหรอครับ

ผม เล่น cl4 ไฟ 1.8นะ อิอิ แต่ลากนิดหน่อย

Comment

oc ไม่เสถียร

Comment

ใช้แรมเทพ ทำไมไม่เล่นบัสสูงๆ ล่ะครับ

Comment

แนะนำให้เวลาOC เสร็จให้ลองเอาโปรแกรมพวกเทสมาลองเทสดูก่อนครับ

Orhos ก็ได้เทสเกิน5นาที เครื่องไม่ ดับ/ข้าง/รีสตาร์/จอฟ้า ถือว่าผ่านเด้อ

Comment

ไม่สะเถียร แน่นอน ดูๆ ลอง ไฟ Cpu 1.47-1.5
                            ไฟแรม 2.1 ปรับ Cl 5 5 5 15 24 แล้ว รันฟลู ถ้าไม่เด้งก้อโอเค

แต่ถ้าเด้ง ลอง ลด Ghz ลงมาเหลือ 3250 หรือ 3270 น่าจะผ่านลองดูคับเคยใช้อยู่

Comment

ไฟ chip set NB SB ผมปรับ +100mv
                              ู^
                              ^

เยอะไปรึเปล่า +50ก็น่าจะพอ

Comment

Working...
                              X