Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปิดเครื่องไม่ติด ช่วยด้วย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปิดเครื่องไม่ติด ช่วยด้วย

สเปก x2 4000 mb Asrock NF6F VGA 2600xt ram 1gx2 psu dtech 450w ติดเคสมา HDD 160G

ตอนแรกใช้งานตามปกติครับ

ผมไปเอาฮาดดิส 250g มาต่อ oc ไป 2.7 ใช้ไปก็ไม่มีปันหาครับ พอผมถอด hdd 250g ออก

มันก็บูทไม่ขึ้นเลย

ลองเคลียบิออสดูยังครับ

Comment

มันไม่ขึ้นอะไรเลย เข้าไบออสก้ไม่ได้

Comment

ลองถอด hdd อีกตัวออกดูครับว่าติดปะ

Comment

บูทไม่ติดเลย ถอดฮาดดิส 250g แล้วก็ไม่ติด เปลี่ยน psu ก็ยังไม่ติด เป็นอาการของ cpu รึป่าวคับ

Comment

Board ท่าทางจะไปแล้วอ่ะครับ ลองเคลมดูครับ

Comment

1. ขั้นตอนแรก ลองเช็คก่อนนะครับว่า PSU ยังทำงานปกติ หรือเปล่า โดยทำการถอดปลั๊กไฟ และสายไฟทั้งหมดออกจากตัวอุปกรณ์ แล้วตรงสายพาวเวอร์ 24 pinที่ต่อกับบอร์ด ทำการจั้ม เส้นสีเขียว กับเส้นสีดำ อย่าลืมถอดปลั๊กไฟก่อนระวังด้วยนะครับ แล้วจากนั้นค่อยเสียบปลั๊กดูว่า พัดลมPSU ทำงานหรือไม่
              2. ถ้า PSU ปกติ ให้ทำการถอดถ่านไบออสออก ทิ้งไว้สัก5-10 นาที เพื่อให้มันรีเซ็ตค่าใหม่ แล้วทำการเสียบสายไฟเข้ากับบอร์ดปกติ ไม่ต้องเสียบอุปกรณ์ตัวอื่น แล้วลองถอดแรม เช็คดูว่า มีเสียงเตือนจากลำโพงดังหรือไม่ พัดลมซีพียูหมุนป่าว
              3. อย่าลืมเช็ค สายจั้มสวิตซ์ ที่ต่อมาจากปุ่มกดหน้าเคส ด้วยว่ามันหลุด หรือหลวมป่าว
              4. ถ้าถอดแรม แล้วบอร์ดทำงานปกติ มีเสียงเตือน ดังขึ้นมา ก็ลองเอาแรมใส่เข้าไปใหม่ โดยไม่ต้องต่อ อาร์ดดิสก์ หรืออุปกรณ์ใดๆ แล้วลองเปิดดูใหม่ว่าติดหรือเปล่า พัดลมซีพียู หมุนไหม

ลองดูแค่นี้ก่อน น่าจะรู้ผล ประมาณนึงครับ

Comment

Originally posted by Exisฯ View Post
                ลองเคลียบิออสดูยังครับ
                +1 ถอดถ่านในไฟออสอะครับ ถอดทิ้งไว้สักนาทีดูยัง.

Comment

Working...
                X