Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเกี่ยวกับ การทำงานของ เรื่องหัว หัว หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเกี่ยวกับ การทำงานของ เรื่องหัว หัว หน่อยครับ

หัวในที่นี้ core น่าครับ ใครจะคิดลึกไหมนิ 555

พอดีเพื่อนผมมันไปฝึกงานมาแล้วเล่าให้ฟังครับ ไม่รู้เรื่องจริงหรือโม้นะ งงมากครับ
    ยกตัวอย่าง E5200 ครับมันจะมี 2หัว core 1 core 2 เพื่อนมันบอก intel หัวคล้ายๆ คอคอด แบบ ถ้าหัวที่1 ไม่สั่งให้หัวที่2 ก็ไม่ทำงาน จริงหรอครับ งง อะ แล้วเพื่อนก็บอกอีก amd 2หัว มันทำงานพร้อมกัน ไม่เหมือน intel ที่หัวที่2จะทำงานได้ต้องรอคำสั่ง
    อีกเรื่องหนึ่งงง มันบอกอีก อินเทลยังไมไ่ด้เครื่องหมายประหยัดไฟเลย แต่ amd ได้แล้ว จริงหรือใหม่ยังไงครับนิ

*กระทู้นี้เกิดจากการสงสัยจากใจไม่ได้ตั้งมาล่อเป้า

ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาอยากรู้ว่ามันเป็นแบบที่ผมถามรึป่าวผมไม่ใช่มาแบ่งค่ายกันนะครับ อยากเอาความรู้ประดับหัว เพราะจะประกอบคอมใหม่ ศึกษามา โคตระนานเลย 4เดือนแล้วไม่ได้สักที จะรอเงินก่อน อิอิ

เพื่อนเป็นสาวก AMD ชัวร์ครับ

Comment

-..-
      ไม่รู้เหมือนกันนะ ไอ้เรื่องการทำงานนะ
      สนใจเรื่องเดียว มันแรงรึปาว
      หัวเเท้ หัวเทียม ชั่งมัน (ทำงาน / เล่นเกมส์ ดีกว่าเลือกตัวนั้น)

Comment

ไม่จริ๊ง ... เชื่อดิ ถ้าโกหกให้น้ำท่วมหลังเป็ดเลยอ่ะ

Comment

ตอนนี้ที่ผมสังเกตนะครับว่าแต่ละหัวของซีพียูอินเทลตอนนี้ทำงานยังไง
          1. มันรันหนึ่งโปรแกรมต่อหนึ่งหัวครับ (ถ้าเป็นโปรแกรมเล็ก ๆ ก็ยังสามารถรันที่หัวหนึ่งได้เหมือนกัน..)
          2. โปรแกรมที่ 2 ถ้ารันที่หัวแรกไม่ไหว มันก็จะส่งไปให้หัวที่ 2 ทำครับ... (สังเกตได้จากตอนเรารันโปรแกรม super_pi อ่ะครับ..) หัวที่ 2 จะถูกสั่งโดย OS
          3. ที่ว่ามาใช้ไม่ได้กับ i7 นะครับ เพราะสถาปัตยกรรมมันไม่เหมือนกัน...

ส่วนเรื่องเครื่องหมายประหยัดไฟ... เคยเห็นกันด้วยเหรอครับผมที่ติดมากับซีพียูอ่ะ (ส่วนตัวผมไม่เคยเห็นอ่ะ ทั้ง AMD และ Intel เพราะเพื่อนผมก็ใช้ AMD แถม"ตีกันทุกวัน") ถ้าเป็นเครื่องหมายถึงขึ้นตอนบูตคอม มันคงเป็นที่เมนบอร์ดแล้วมั๊งครับอย่างงั้น...

แต่ AMD ประหยัดไฟยังไงอ่ะ เห็นบอร์ดของพวก AMD ยังต้องระบุเลยว่า บอร์ดนี้จ่ายไฟให้ซีพียูได้เท่าไหร่ (เยอะด้วยดิ ตั้ง 140W) Intel ไม่เห็นต้องมีเลย

ตามการสังเกตของผมนะครับ ผิดถูกยังไงยกมือประท้วงได้ครับผม
          Last edited by X3STeNLiTE; 20 Mar 2009, 14:03:06.

Comment

Intel ได้ Energystar ตอนปี 2007

Comment

ยังไงยังไง

INTEL เทพสุด

Comment

อืมน่าจะใช่เพื่อนแม้งบอก Amd จะทำงานพร้อมกัน สองหัวตลอดเลย แม้รันโปรแกรมอะไรก็ช่าง
                มันชอบ amd ไม่รู้มันโม้ป่าวนะ รอท่านอื่นต่อไป
                ขอบคุณคห ต่างๆนะ

Comment

Originally posted by teekung40 View Post
                  อืมน่าจะใช่เพื่อนแม้งบอก Amd จะทำงานพร้อมกัน สองหัวตลอดเลย แม้รันโปรแกรมอะไรก็ช่าง
                  มันชอบ amd ไม่รู้มันโม้ป่าวนะ รอท่านอื่นต่อไป
                  ขอบคุณคห ต่างๆนะ
                  ไ่ม่มี AMD ลองด้วยดิ.. เพราะมันไม่มีอยู่แล้วในบ้านผม...

Comment

ไม่เคยใช้ AMD อะ ใช่แต่ INTEL แรงดีเหอๆ

Comment

ผมสาวก AMd ที่เป็นสาวกตอนแรกเพราะทุนน้อยไม่มีปัญญาซื้ออินเทลใช้ สรุปถ้าราคาเท่ากัน AMD สาปสูญไปแล้วครับพี่น้อง

Comment

นึกว่าหัวล่าง คริๆ

Comment

จะยังไงก็ตาม
                          สุดท้ายผลลัพธ์ก็เท่ากัน

Comment

Working...
                          X