Page 3 of 4 FirstFirst 1 2 3 4 LastLast
Results 41 to 60 of 67

Thread: วิธีติดตั้งชุด LN2 Cooling ครับ

OverclockZone Member

แวะมาเก็บความรู้

OverclockZone Member okinava30's Avatar
    นครราชสีมา-หัวทะเล ชมรม โคราชรักหมา แดกแมว

น่าจะมีรูปประกอบครับ

พอดีผมทำงานอยู่บริษัท ที่ผลิตแก๊สที่ท่านนำมาใช้กันอยู่ครับ ก่อนอื่นขอสดุดีกับความเก่งของท่านในการoverclockนะครับ แต่ขอฝากเรื่องความปลอดภัยไว้หน่อยนะครับ คือถ้า ก๊าซทั้ง LN นี้รั่วออกมาโดยเฉพาะยิ่งถ้าอยู่ในห้องที่ปิด มันจะไปแทนที่ อ๊อกซิเจน(O2) ที่อยู่ในห้องของท่าน และทำให้ปริมาณ O2 ต่ำลงจนทำให้เกิดอันตรายถึงชีวิตได้นะครับ(ปกติจะมีO2ในอากาศรอบตัวเรา 21%อย่างที่เราเคยเรียนมานะครับ แต่ถ้ามันต่ำกว่า 19.5% เมื่อไหร่เป็นเรื่องแน่ครับ )เคยได้ยินข่าวเรื่องคนเปิดแอร์นอนในรถแล้วตายหรือปล่าวครับ คล้ายๆกันครับ แต่นั่นเป็นก๊าซ CO ที่ออกจากท่อไอเสียรั่วเข้าไปแทนที่ O2 ที่อยู่ในห้องโดยสารจนหมดทำให้ตายขณะหลับครับ ยิ่งถ้าใช้เป็นท่อเก็บด้วยยิ่งเสี่ยงใหญ่ ผมไม่ได้บอกว่าใช้ไม่ได้นะครับ แต่ต้องระวังหน่อยนะครับเรื่องแก๊ส มันอันตรายครับ

OverclockZone Member KKP53's Avatar

กราบ งามงามครับ ความรู้ดีดี
    Last edited by KKP53; 2 May 2009 at 06:36:49.

OverclockZone Member smolegang's Avatar
    Thonbury<>bangkok<>Thailand

ดีนะครับเนี่ยแต่มีรูปให้ ดูไว้ศึกษาหน่อยมั้ย

OverclockZone Member ozaki712's Avatar
    ozaki_louis@hotmail.com

มีสาระดีมากครับ

จะจำไปใช้ครับ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member logo1150's Avatar

ก็ ต้องพยาม ใช้ในห้องที่เปิดหน่อยล่ะครับ ไม่มีสีไม่มีกลิ่น เดี่ยวจะไม่ได้ ค๊อก จะคร๊อกกกกก แทน อิอิ

OverclockZone Member kickmeekub's Avatar
    นนทบุรีศรีรามเทพนคร (ผิดที่เปล่า)

LN2 กับที่เค้าเรียกว่า ไนโตรเจ้นเหลว มันอันเดียวกันเปล่า ครับ

น่ามีรูปด้วย

OverclockZone Member Dr.K's Avatar
    จันทบุรี 039Club

ไม่มีรูป นึกไม่ออกท่าน กะมาเก็บความรู้ซะหน่อย

OverclockZone Legend Pegazus's Avatar

ค้นรูปจากกรุมาลงใหม่ให้แล้วครับ (หาเป็นวันเลย) พอดีรูปมันหายไปตอนย้าย Server มั๊ง ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความสนใจครับ

OverclockZone Member hotbullet's Avatar

Quote Originally Posted by Airi View Post
    ฉนวนกันความร้อนเรียกโฟมยางครับ แถวคลองถมมีขายเยอะ
    ขายกันเป็นมิล มิลละ 25 บาท มันจะกว้างราว 2*2 เมตร อะคับ

แล้วสำหรับกันน้ำหยด
    ลองเอาผ้าอนามัยมาโมให้มันซับน้ำดูมั๊ยครับ
    ผมว่าน่จะใช้ได้นานแบบไม่ต้องเปลี่ยนกันบ่อยๆ

ลองนึกภาพ Overclocker เดินเข้าเซเว่นแล้วซื้อผ้าอนามัย......
    Quote Originally Posted by patanai View Post
    คงจะต้องระวังน่าดูเลยครับ
    สุดยอดท่านหมอ และความคิดเรื่องแผ่นบาง 55+

ขออนุญาตนำ Link ไปPost ต่อใน facebook นะครับ คนจะได้เห็นกันเยอๆๆ

OverclockZone Member sonny*'s Avatar

Container สำหรับใส่ LN2 เนี่ย เป็นงาน กลึง ป่ะครับ

ส่วน ตัวยึด Pot เข้ากับ CPU เนี่ย เป็นงาน Milling ป่ะครับ

ทำมาสวยจริงๆๆเลยครับ

แบบว่าปึด สุดยอดอะ ไม่รู้จะอธิบายยังไง

OverclockZone Member koarm's Avatar

สุดยอดเลยครับท่าน

OverclockZone Member phuriphat's Avatar

สุดยอดเลย

สั่งซื้อชุดติดตั้ง ln2 cooling อย่างไงครับ ฝากพี่ซื้อได้ไหม

CPU มันไม่เย็นเกินไป จนแข็งหรอครับ lol

OverclockZone Member iamjeab35's Avatar

แบบนี้เปล่าครับ ยืมรูปมาจากเวปนอก

OverclockZone Member Mobic's Avatar

ผมว่า ใช้ยางสนทา เมนบอร์ด แทนน้ำยาทาเล็บ ดีกว่ามั๊ยครับ ผมไม่รู้ นะครับไม่เคยทำ แต่ ถ้าในวงการ pcb ใช้ ยางสนก้อน บ้านหม้อก็น่าจะมีขาย เอามาละลายกับทินเนอร์ แล้วเอามาทาเคลือบ เมนบอร์ด นะครับ เค้าใช้ตัวนี้กัน กัน ขี้เกลือ หรือคราบน้ำมัน กันความชื้นได้

Page 3 of 4 FirstFirst 1 2 3 4 LastLast

Bookmarks

Bookmarks