Announcement

Collapse
No announcement yet.

สำหรับคนที่ลง วินโดว์ไม่เป็น

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สำหรับคนที่ลง วินโดว์ไม่เป็น

พอดีขุดคุ้ยใน HDD ลูกเก่ามา แล้วเจอโปรแกรมนี้ เลยเอามาแจกสำหรับคนที่ลงวินโดว์ไม่เป็น จะได้ลองฝึกลงดูคับ

http://www.thaicyberupload.com/get/ZNEtG4WW13

วิธีตั้งค่าใน Bios ให้ Boot จาก CD-DVD แบบคร่าวๆนะคับ MB บางตัว อาจจะตั้งค่าไม่เหมือนกัน ในที่นี้ผมใช้ Asus P5Q Pro)

อันดับแรก ให้กด Del ตอนเปิดเครื่อง เพื่อเข้าสู่หน้าจอ Bios แล้วเลือกหัวข้อ Boot แล้วเลือก Boot Device Priority ตามรูป

หลังจากนั้นให้ตั้งค่าที่ 1st Boot Device เป็น CDROM 2nd Boot Device เป็น Hdd นะคับ

เสร็จแล้วให้กด F10 เพื่อ save คับ

ทีนี้เราก็ใส่แผ่น Windows ได้เลยคับ พอใส่ไปแล้ว มันจะมีข้อความขึ้นมาตามมุมๆ "Press Any Key To Boot From CD.." เราก็กดอะไรก้ได้คับ แล้วมันก็จะเข้าสู่ขั้นตอนการลงวินโดว์
    อีกวิธีนะคับในการตั้งให้ Boot จาก CD โดยไม่ต้องเข้าไปใน Bios ให้ยุ่งยาก
    กด F8 คับ (ในที่นี้ส่วนใหญ่ MB Asus จะเป็น Key F8 ส่วนตัวอื่นผมไม่แน่ใจนะคับหรือไม่ลองพยายามอ่านข้อความตอนแรกที่เปิดเครื่อง หา Key ที่ บ่งบอกว่า Boot Setup หรือ Boot Screen Setup ผมไม่แน่ใจเหมือนกันนะคับขอโทดด้วย)

หลังจากที่กดไปแล้วจะขึ้นมาที่หน้าจอตามรูปนี้เลยคับ

แล้วเราก็เลือกไปที่ CD-Rom ได้เลยคับ

ปล.1 ถ้าผิดพลาดตรงไหนขอ อภัยเป็นอย่างยิ่งคับ -/\-
    ปล.2 โปรแกรมนี้สำหรับฝึกลงวินโดว์ XP นะคับ เหมาะสำหรับมือใหม่ ที่ไม่เคยลงวินโดว์เอง
    ปล.3 ข้อควรระวัง หลังลงวินโดว์ทุกครั้ง ควร ติดตั้ง Driver จากแผ่น MB VGA ให้ครบนะคับ ถ้าแผ่นหาย หรืออยากได้ Driver version ใหม่ๆ ก็โหลดมาจากเว็ป มาเก็บไว้ใน Thumbdrive หรือ memory Card ก่อนนะคับ ^^
    Last edited by TikkyMix; 20 Mar 2009, 22:09:46.

- - มีคนโหลดไปลองใช้ป่าวหว่า

Comment

ใช่โปรแกรมฝึกลงหรือเปล่า

ถ้าใช่บอกไว้เลยครับว่า มีประโยชน์มากๆครับสำหรับมือใหม่
      แต่ถ้าบอกวิธีเซ็ต Bios ให้บูตจาก CD/DVD-rom จะเทพกว่านี้

Comment

ดันให้ครับ มีประโยชน์มากมาย.. +1

Comment

ปักมุม เลยดีมากๆ

Comment

Originally posted by penguinbenz View Post
            ใช่โปรแกรมฝึกลงหรือเปล่า

ถ้าใช่บอกไว้เลยครับว่า มีประโยชน์มากๆครับสำหรับมือใหม่
            แต่ถ้าบอกวิธีเซ็ต Bios ให้บูตจาก CD/DVD-rom จะเทพกว่านี้

ใช่คับมันเป็นโปรแกรมฝึกลงวินโดว์

Comment

รูปมันใหญ่เกินไปมั้ย ถ้าใหญ่เกินไป เด๋ว ลดขนาดรูปลงให้คับ - -

Comment

ขอบคุณคับ มีประโยชน์มากๆเลย

Comment

+ อีก 1 ครับ ดีมากมาย
                  แต่ว่า ผมลงไม่ผ่านอะ ไม่มี CD-KEY 55555

Comment

Originally posted by hanabara View Post
                    + อีก 1 ครับ ดีมากมาย
                    แต่ว่า ผมลงไม่ผ่านอะ ไม่มี CD-KEY 55555
                    CD-KEY ที่ในโปรแกรมให้ใส่ ใส่อะไรไปก็ได้คับ มั่วๆเลยก็ได้

Comment

ขอบคุณ

Comment

Working...
                      X