Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยคอมผมมีปัญหา

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยคอมผมมีปัญหา

ช่วยด้วยคอมผมมีปัญหาเวลาเปิดเครื่องมันขึ้นว่า boot อะไรซักอย่างนี้ล่ะ และมันจะต้องให้กด F1 ถึงจะเข้าโปรแกรมได้ตามปกติ มันอะไรเนี้ยพี่ๆ รู้ช่วยบอกหน่อยครับหรือใครอยู่ไกลผมผมจะยกไปให้พี่ดู ขอแถวเมืองทองหรือระแวกใกล้เคียงนะครับ ขอบคุณครับ

มันขึ้นว่า Warning System Boot Fail แล้วข้อความข้างล่างบอก F1 หรือ Del ถ้ากด f1 ก็เข้าวินโดว์ได้ปกติ ถ้าไม่กดมันก็ค้างอยู่แบบนั้น ใครรู้ช่วยหน่อยครับ

Comment

ก็
      พอเปิดเครื่องนะคับ

เข้า bios

แล้ว โหลด ดีฟ้อ เอาคับ หรือ เครีย ซิมอส

ถ้าไม่หาย ลองดูที่ ถ่านbios คับ อาจจะหมด หรือป่าว (แต่ปกติมันจะไม่ขึ้นแบบนั้น)

แต่ลองดูคับ ถ่านอาจจะหมด แต่ปกติมันก็ไม่ขึ้นแบบนั้น*0* ลองเปลี่ยนถ่านดูคับ 30-40 บาท

ถ้ายังไม่หายอีก (และพอมีความรู้เรื่องอุปกรณ์คอม)

ถอด สาย ไฟ hdd cd rom flooppy ออกคับแล้วลองเปิดดู ว่า ขึ้น แบบนั้นหรือป่าว

ถ้าขึ้นอีก น่าจะเป็นปัญหาที่ board คับ

(เด็กหัดโพส)

Comment

ถ่านหมดครับ ปกติแล้วครับ ขอบคุณครับ

Comment

Working...
        X