Announcement

Collapse
No announcement yet.

HDD SATA II แต่โปรแกรมเห็นเป็น SCSI

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• HDD SATA II แต่โปรแกรมเห็นเป็น SCSI

ผมซื้อ HDD WD6400AAKS มาใช้แทนตัวเก่า
    หลังจากทำแผ่นติดตั้งวินโดว์SP3ให้มีไดร์เวอร์SATAเรียบร้อยแล้ว
    ก็ปรับค่าในเมนบอร์ดECS black ตรงไบออส
    ในส่วนของ SATA configuration เป็นACHI(มันมีให้เลือกสามค่า IDE/RAID/ACHI)
    ก็ลงวินโดว์จนเสร็จ ทีนี้พอผมใช้โปรแกรมทดสอบHDDดู
    พบมามันเห็นฮาร์ดดิสก์ผมเป็นSCSIทั้งSisoft sandra,HD-Tune
    แล้วกราฟที่ได้จากHD-Tuneมันก็สวิงมาก 113.5 MB/S(max) 31.5 MB/S (MIN)
    ยังงี้มันปกติไหมครับ หรือต้องเซ็ตค่าคอนฟิกเป็น IDE แต่มันก็จะใช้ NCQ ไม่ได้ซิครับ
    หรือผมเข้าใจผิด ผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ งงมาก

ซะงั้น รอข้างล่างแล้วกัน

Comment

ตั้งแต่ผมใช้ HDD SATA มาผมยังไม่เคยเปิดโหมด ACHI เลย เพราะแล้ววินโดส์ขึ้นจอฟ้า.. (เปิดโหมดนี้หลังจากลงวินโดส์ไปแล้ว ไม่เคยเปิดก่อนลง) ก็เลยไม่รู้จะตอบไงดี อิอิ.. รอท่านต่อไป ถือโอกาสดันให้ละกัน

Comment

ใช่เเล้วครับโหมด ACHI คือ NCQ นั้นเอง
        ถ้าปรับเป็น IDE คือโหมดธรรมดาปรับได้เลยครับ
        เพราะ IDE ไม่ต้องใช้ไดรเวอร์
        ปรับ IDE ได้ครับไ่ม่ขึ้นจอฟ้า NCQ ไม่ได้ต่างจาก IDE สักเท่าไหร่เลย

Comment

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ
          แต่ที่ผมสงสัยคือ ทำไมโปรแกรมมันถึงเห็นเป็น SCSI ไม่เห็นเป็น SATA II หล่ะครับ
          มันปกติไหมละครับ

Comment

เอารูปมาดูสิคับ

Comment

ยังไงกันเนี่ย ดันๆ รอคนมาตอบ

Comment

ตามรูปเลยครับ
                คือก่อนหน้านี้ที่ผมลงโดยตั้งค่าในไบออสเป็นIDE โปรแกรมมันจะแจ้งว่าเป็น SATA II
                แต่พอลงวินโดว์โดยตั้งค่าในไบออสเป็น ACHI มันกลายเป็นแบบนี้ครับ
                Attached Files

Comment

โปรแกรมHD-TUNE แทบไม่รู้จักHDDผมเลย
                  ปกติมันจะต้องมีรายละเอียกตรงด้านล่างนี่ครับ
                  ตรง Standard,Supported,Active
                  Attached Files

Comment

Originally posted by Joemon View Post
                    โปรแกรมHD-TUNE แทบไม่รู้จักHDDผมเลย
                    ปกติมันจะต้องมีรายละเอียกตรงด้านล่างนี่ครับ
                    ตรง Standard,Supported,Active
                    ฮาร์ดดิสก์ปลอม อาการนี้คล้่ายๆแรมปลอม..........รึป่าว

ล้อเล่นนะคับ

Comment

ปรับเป็น IDE ....

Comment

Working...
                      X