Announcement

Collapse
No announcement yet.

เครื่องมีอาการแปลก ๆ ครับช่วงนี้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เครื่องมีอาการแปลก ๆ ครับช่วงนี้

สเปค เครื่องนะครับ

x2 6000+
    MB A780GM-A Ultra
    RAM Geil 4-4-4-12 4 GB
    VGA On Board using Catalyst 9.2
    Sound Blaster Live 5.1 (เกือบจะ 7 ปีแล้วครับ)
    PSU iCute 650w Pro

ไม่ได้ Overclock ใด ๆ ทั้งสิ้น แต่มีอาการดังนี้คือ
    1. เคยเปิดเครือง Load Bit ไว้แล้วปรากฏว่าเครื่องค้างครับผม ตื่นมาตอนเช้า จอยังติดและมีสัญญาณอยู่ครับแต่ว่าไม่มีภาพ อะไรเลย มืดไปเฉยๆ เลยครับ

2. เมื่อวานเจออีกรอบครับผมค้างเหมือนกันเลย แต่ว่าคราวนี้ค้างตอนเปิดเพลงฟังอยู่ครับผม

3. ลองใช้ Spinrite ทำการ scan HDD ดูครับ ปรากฏว่าได้ข้อความเตือนประมาณว่า Critical Error ไม่สามารถทำการอ่าน หรือ กู้ข้อมูลส่วนนี้ได้ ให้ทำการจดหมายเลขที่ให้ไว้ข้างล่างและส่งมาอีก ที (อย่างนี้พอแก้ไขอย่างไรได้ครับผม หรือว่าต้องส่งเคลมอย่างเดียว แล้ว ข้อมูลใน HDD หละครับ)

อยากทราบว่าพอจะทราบหรือว่าเปล่าครับผมว่าน่าจะมีปัญหาจากส่วนไหน ผมเริ่มงงๆ ไปหมดแล้วครับ

ปล. แล้วบอร์ดรุ่นนี้ต้องทำการระบายความร้อนตัว chipset ด้วยหรือเปล่าครับ ลองเอามือจับๆ ดูมันร้อนมากๆ เลยครับผม

HD Tuner อีกรอบ

ถ้าเจอแดงอีก คราวนี้รีบ Back up งานเลยครับ
    เพราะ HD มันเจ๊งแล้ว

Comment

ท่าทาง HDD งานเข้าแล้วละคับ

Comment

ตรวจดูสาย HDD ด้วยก็ดีนะครับ
        อาจจะเป็นที่สาย หรือ สายไฟ

Comment

เดี๋ยวซักพักจะลองเปลี่ยนสายดูครับผม ทำไมเรื่องซวยๆ อย่างนี้ต้องมาเกิดตอนไม่มีเงินด้วย เซ็งเป็ด ตอนนี้กำลัง ทำการ check ด้วย HD Tune อยู่ครับ สักพักจะเอามาให้ดูครับผม

Comment

งี้แหละคับ ปัญหามันชอบ มาตอนหมดตูด - - เจอประจำ

Comment

นึกว่าอาการหายไปแล้วครับใช้งานเปิดต่อเนื่องมาได้ 3 - 4 วัน ปรากฏว่า กลับมาอีกแล้วครับผม จอค้าง ภาพหาย แต่มีสัญญาณส่งมาที่จอนะครับ แล้วเพลงทีเ่ปิดอยู่ก็ค้างไปเลย ไม่แน่ใจเหมือนกันครับว่าเกี่ยวกับ HD3300 Onboard ชนกันกับ Sound Blaster Live 5.1 ของผมหรือเปล่า หรือว่า เสียทั้งการ์ดเสียง เสียทั้ง HDD กันอ่าครับเนี่ย

Comment

Working...
              X