Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนถามเรื่องลงวินโดวส์โน้ตบุ๊ค คอมแพคหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนถามเรื่องลงวินโดวส์โน้ตบุ๊ค คอมแพคหน่อยครับ

ลงวินโดวส์โน้ตบุ๊ค คอมแพคแล้วพอมันรันขั้นตอนแรกที่จอสีฟ้าก่อนแบ่งพาร์ติชั่นอะครับ มันไม่เคบถึงแบ่งพาร์ติชั่นเลยครับ มันขึ้นจอฟ้าก่อน คือตัวเก่าเป็นวิสต้าอะครับ ผมใช้วินโดส์หลายแผ่นมากครับ xp sp2,xp sp3,2000 ,2003 ,xp sp2 dark edition อันไหนก็ไม่ได้ ผมเลยลงลีนุกศ์ อูบุนตู ลงได้แบ่งพาร์ติชั่นได้ ผมเลยเอาลินุกส์ลบพาร์ติชั่นไป แต่ไม่ได้ส้รางใหม่ แล้วลงวินโดวส์ใหม่ก็ไม่ได้ จอฟ้าเหมือนเดิม

ลองเข้าไปปรับในไบออสปิดโหลดACHI เป็น IDE ดูก่อนคับ

Comment

Compaq ไม่มีที่ปรับ BIOS มั้งครับ

ผมก้อใช้ CQ40 หาที่ปรับไม่เจอ

ต้องไปซื้อแผ่น SATA มาลง

Comment

มีครับ bios มันต้องมีหมดทุกเครื่องแหละครับ
        แต่ว่าปุ่มที่ใช้เข้า bios จะไม่เหมื่อนกันเท่านั้นเองครับ
        ตอนบูทเครื่องลองดูดีๆครับมันจะมีบอกอยู่
        แต่ว่าแค่แว๊บเดียวเท่านั้น ผมก็จำไม่ได้ว่ากด F อะไร
        ถ้าจำไม่ผิด F10 มั้งครับไม่แน่ใจ แต่ซัก F นึงนี่แหละครับชัวร์

Comment

ใช้วินโดว์ QuickPC 106 ลงพวก Compaq CQ ได้นะครับต้องเฟชรไบออสด้วยนะครับ

Comment

compaq presario CQ40 ครับ ไบออกมีให้ปรับน้อยมากครับ ปรับได้แต่การบู๊ตอย่างเดียวครับ เลยงงเต๊กอยู่ครับ

Comment

Compaq ไม่มีที่ปรับ BIOS มั้งครับ

ผมก้อใช้ CQ40 หาที่ปรับไม่เจอ

ต้องไปซื้อแผ่น SATA มาลง
              แผ่น SATA คืออะไรครับ

Comment

"จอฟ้ามรณะ" ป่าว

รู้สึกว่าโดนล็อกไว้ห้ามลงวินโดน

ลองกด F6 ดู ตอนบูท กด ไปเรื่อยๆ

Comment

กด F2 ตอนหน้าจอมันยังสีดำอยู่ครับ จะเข้าโหมด set BIOS ได้

Comment

Working...
                  X