Announcement

Collapse
No announcement yet.

คุ้มใหม กับ C3

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
    ส่วนใหญ่เป็นพวกเพลง Japan sweet pop , ost หวาน ใส ฟังสบาย

เครื่องดนตรีจะออกแนวสังเคราะห์ หลอกๆหู เล่นมิตินิดหน่อยครับ

เน้นกลาง , สูง เบสแค่พอตึ้บๆ ไม่ต้องถึงกับอลังการโครมคราม

ส่วนเพลง rock ไม่มีในเครื่องแม้แต่เพลงเดียว

ตามสเปคก็มาลงตัวที่รุ่นนี้ครับ

( ธรรมะ 64k บ้างบางที )
    แบบนี้ C3 ตอบโจทย์ได้แน่นอน

แล้ววันหลังค่อยไปหา DAC มาเสียบเพิ่มเติมเอาครับ

ส่วนหลังจากซื้อมาแล้วคงอาจต้องลบ 128k ออกหมด เพราะ C3 มันคงร้องขอ bit มากกว่านั้นครับ

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
      ส่วนใหญ่เป็นพวกเพลง Japan sweet pop , ost หวาน ใส ฟังสบาย

เครื่องดนตรีจะออกแนวสังเคราะห์ หลอกๆหู เล่นมิตินิดหน่อยครับ

เน้นกลาง , สูง เบสแค่พอตึ้บๆ ไม่ต้องถึงกับอลังการโครมคราม

ส่วนเพลง rock ไม่มีในเครื่องแม้แต่เพลงเดียว

ตามสเปคก็มาลงตัวที่รุ่นนี้ครับ

( ธรรมะ 64k บ้างบางที )
      ฟังแนวเดียวกันแบบนี้แบบนี้ต้องแอมป์หลอดกับ แซทเทิลไลท์เทพๆครับ (เกินงบไปกี่เท่าวะเนี่ย)
      แบบไอ้ที่ผมใช้อยู่นี่ไม่ได้มีแอมป์หลอด(ลดงบหน่อย)แต่เอามาขับกับแค่ ซับที่มีปรีหลอดทว่า พาสซีฟลำโพงเทพ เหนือกว่า C3 คนละชั้นเลยครับ (ขนาดสายลำโพงแถมนะ ถ้าเปลี่ยนสายนี่ต้องเหนือกว่าไปอีกขั้นแน่)

แล้วถ้าฟังแนวนี้ ใช้ M2 ดีกว่า C3 อีกครับ (เอาไหมผมขายถูกกว่า C3[ไทย] อีกนา เหอๆ แอบโฆษณาเล็กๆ) เพราะเพลงญี่ปุ่นมันเล่นซาวด์เยอะ รายละเอียดเสียงที่โดนเสียงอื่นกลบอยู่ M2 ให้ได้มากกว่า C3 ครับ
      ผมชอบฟัง OST เกม หนัง การ์ตูน แนวนี้นี่ใช่เลย

เพิ่มเติมอีกนิด เสียงแนวนี้ผมว่าคุณน่าจะหาลำโพงที่ใช้โลหะเป็นตัวลำโพงนะครับ ลำโพงโลหะ มันให้เสียงที่เหมาะกับแนวนี้มากๆเลย (เท่าที่ผมลองใช้มานะ)
      ฟังแนวนี้ถ้าอยากใช้ Bose แนะนำ M2 ครับ
      ไม่งั้นก็หาตัวอื่นไปเลย

แนะนำ SOLO3 ครับ แล้วเอามาโมซับหน่อย ตัวนี้ตอบโจทย์ให้คุณได้คุณได้คุ้มค่าที่สุดแล้วครับ ขายกันแค่ 2พันเอง (แต่ซาวด์หรือ DAC ต้องดีหน่อยตัวนี้ถึงจะลากขึ้น)
      Last edited by papababa; 22 Mar 2009, 19:07:52.

Comment

ชีวิตประจำวันเลยC5 กับ128kbps อยากขายไปเล่นJamoดูแต่ใจไม่กล้า-*- ชอบเสียงmp3จากX-Fiมากกว่า

Comment

Originally posted by nonp View Post
          เอามาฟัง 128K เสียดายของอ่ะ

ลองหาไฟล์ 320k ริป ดีๆหน่อยมาฟัง

มีความสุขกว่าอีกเยอะ

คุ้มหรือเปล่า ผมไม่รู้นะ

แต่ C3 จะทำให้เลิกมองลำโพงคอมตัวอื่น

แบบว่าตัวเดียวจบ ถ้าจะเปลี่ยนต้องไปเล่นเครื่องเสียงบ้านไปเลย

พวกลำโพงดีๆมันจะขี้ฟ้องนะครับ

ถ้าต้นเสียงไม่ดี เสียงจะไม่ดีเลยนะครับ

Comment

Originally posted by ruxky View Post
            พวกลำโพงดีๆมันจะขี้ฟ้องนะครับ

ถ้าต้นเสียงไม่ดี เสียงจะไม่ดีเลยนะครับ
            +1 อีกเสียงครับ

ถ้า source ไม่เนียน นิฟังออกเลยครับ ลำโพง อาจไม่รู้สึกเยอะ

แต่หูฟัง นิฟังออกชัวๆครับ

Comment

Originally posted by papababa View Post
              ฟังแนวเดียวกันแบบนี้แบบนี้ต้องแอมป์หลอดกับ แซทเทิลไลท์เทพๆครับ (เกินงบไปกี่เท่าวะเนี่ย)
              แบบไอ้ที่ผมใช้อยู่นี่ไม่ได้มีแอมป์หลอด(ลดงบหน่อย)แต่เอามาขับกับแค่ ซับที่มีปรีหลอดทว่า พาสซีฟลำโพงเทพ เหนือกว่า C3 คนละชั้นเลยครับ (ขนาดสายลำโพงแถมนะ ถ้าเปลี่ยนสายนี่ต้องเหนือกว่าไปอีกขั้นแน่)

แล้วถ้าฟังแนวนี้ ใช้ M2 ดีกว่า C3 อีกครับ (เอาไหมผมขายถูกกว่า C3[ไทย] อีกนา เหอๆ แอบโฆษณาเล็กๆ) เพราะเพลงญี่ปุ่นมันเล่นซาวด์เยอะ รายละเอียดเสียงที่โดนเสียงอื่นกลบอยู่ M2 ให้ได้มากกว่า C3 ครับ
              ผมชอบฟัง OST เกม หนัง การ์ตูน แนวนี้นี่ใช่เลย

เพิ่มเติมอีกนิด เสียงแนวนี้ผมว่าคุณน่าจะหาลำโพงที่ใช้โลหะเป็นตัวลำโพงนะครับ ลำโพงโลหะ มันให้เสียงที่เหมาะกับแนวนี้มากๆเลย (เท่าที่ผมลองใช้มานะ)
              ฟังแนวนี้ถ้าอยากใช้ Bose แนะนำ M2 ครับ
              ไม่งั้นก็หาตัวอื่นไปเลย

แนะนำ SOLO3 ครับ แล้วเอามาโมซับหน่อย ตัวนี้ตอบโจทย์ให้คุณได้คุณได้คุ้มค่าที่สุดแล้วครับ ขายกันแค่ 2พันเอง (แต่ซาวด์หรือ DAC ต้องดีหน่อยตัวนี้ถึงจะลากขึ้น)
              ตั้งใจ C3 แล้วลงยันต์ x-fi Xtreme Music ก็จะปิดโปรเจคเรื่องเสียงแล้วครับ

[ถ้างี้เล่น c5 เลยไม่ดีกว่ารึ ?]
              Last edited by XsoeIIsJ; 23 Mar 2009, 07:02:59.

Comment

Originally posted by jarzabrike View Post
                ชีวิตประจำวันเลยC5 กับ128kbps อยากขายไปเล่นJamoดูแต่ใจไม่กล้า-*- ชอบเสียงmp3จากX-Fiมากกว่า
                อย่าลองไปเลย ไปลองมาแล้วเสียง ไม่ค่อยคุ้มเลยแฮะ ขนาดต่อกับ ipod แล้วนะ

แถมต่อกับคอม กว่าจะลกาเสียงขึ้นต้องบิดเกือบไปปลายๆเลยอ่ะ เสียงดีไหม โอเคแต่ไม่คุ้มกับ 14900

Comment

ตั้งใจ C3 แล้วลงยันต์ x-fi Xtreme Music ก็จะปิดโปรเจคเรื่องเสียงแล้วครับ

[ถ้างี้เล่น c5 เลยไม่ดีกว่ารึ ?]
                  ถ้างั้นขาย X-fi ทิ้งไปซื้อ C5 เลยดีกว่าครับ เสียง XtreameMusic มันห่วยสู้ DAC ใน C5 ยังไม่ได้เลย

Comment

ถามต่อเลยครับผม ถ้าเราใช้ soundcard กับ C5 ใช้ได้ไหมครับ เห็นต่อกับ com เป็น USB เลยสงสัยครับ

Comment

Originally posted by tach View Post
                      ถามต่อเลยครับผม ถ้าเราใช้ soundcard กับ C5 ใช้ได้ไหมครับ เห็นต่อกับ com เป็น USB เลยสงสัยครับ
                      ใช้ได้ครับ แต่ออกแค่ 2แชนเนล เท่านั้น โดยต่อผ่านมินิแจ๊คที่ คอนโทรลพอด ของ C5 ครับ
                      แต่ถ้าคุณใช้ USB คุณได้จะได้เสียง 5.1 ครับ
                      แถมคุณภาพเสียงดีกว่า ซาวด์การ์ดแพงๆบางตัวด้วย

เพิ่มเติมนะครับ ถ้าต้องการคุณภาพเสียงและแนวเสียงเฉพาะทางในระดับที่คุ้มค่าต่อเงินที่สุด Bose ไม่ใช่คำตอบนะครับ
                      แต่สิ่งที่คุณจะได้จาก Bose คือ การการันตีมาตรฐานคุณภาพ แนวเสียงที่เป็นกลางเหมาะกับผู้ฟังหลายแนว และความมหัศจรรย์จากเทคโนโลยี ที่ล้ำหน้าด้านเครื่องเสียง นี่คือสิ่งที่จะตอบสนองคุณได้จาก Bose ครับ
                      อย่าง C5 เนี่ยคุณจะได้พบกับเสียง 5.1 ที่ค่อนข้างสมจริงมากจากลำโพงแค่ 2 ตัว คุณจะทึ่งเลยครับว่าเสียงมันมาจากข้างหลังได้ยังไงในเมื่อลำโพงอยู่หน้าคุณ
                      ส่วน M2 ก็จะทำให้คุณทึ่งในระดับคุณภาพเสียงที่สมบูรณ์มีทั้งเบสและรายละเอียดเสียงที่ดีมาก ทั้งที่ขนาดของมันเท่ากับผลฝรั่งเท่านั้น
                      นี่เป็นสิ่งที่ท่านจะได้จาก โบส ครับ
                      Last edited by papababa; 23 Mar 2009, 12:36:58.

Comment

Originally posted by papababa View Post
                        ใช้ได้ครับ แต่ออกแค่ 2แชนเนล เท่านั้น โดยต่อผ่านมินิแจ๊คที่ คอนโทรลพอด ของ C5 ครับ
                        แต่ถ้าคุณใช้ USB คุณได้จะได้เสียง 5.1 ครับ
                        แถมคุณภาพเสียงดีกว่า ซาวด์การ์ดแพงๆบางตัวด้วย

เพิ่มเติมนะครับ ถ้าต้องการคุณภาพเสียงและแนวเสียงเฉพาะทางในระดับที่คุ้มค่าต่อเงินที่สุด Bose ไม่ใช่คำตอบนะครับ
                        แต่สิ่งที่คุณจะได้จาก Bose คือ การการันตีมาตรฐานคุณภาพ แนวเสียงที่เป็นกลางเหมาะกับผู้ฟังหลายแนว และความมหัศจรรย์จากเทคโนโลยี ที่ล้ำหน้าด้านเครื่องเสียง นี่คือสิ่งที่จะตอบสนองคุณได้จาก Bose ครับ
                        อย่าง C5 เนี่ยคุณจะได้พบกับเสียง 5.1 ที่ค่อนข้างสมจริงมากจากลำโพงแค่ 2 ตัว คุนจะทึ่งเลยครับว่าเสียงมันมาจากข้างหลังได้ยังไงในเมื่อลำโพงอยู่หน้าคุณ
                        ส่วน M2 ก็จะทำให้คุณทึ่งในระดับคุณภาพเสียงที่สมบูรณ์มีทั้งเบสและรายละเอียดเสียงที่ดีมาก ทั้งที่ขนาดของมันเท่ากับผลฝรั่งเท่านั้น
                        นี่เป็นสิ่งที่ท่านจะได้จาก โบส ครับ
                        ขอบคุณสำหรับความรู้มากๆเลยครับ

Comment

งืม สุดยอด

Comment

ไหนๆก็ร่ายยาวละ ถือโอกาส โฆษณาหน่อยละกัน
                            เรื่อง M2 นะครับมันไม่ได้มี DAC ในตัวแต่มันมีชิปปรับคุณภาพเสียงครับ มันสามารถรับเสียงจากซอสห่วยๆมาทำให้ดีขึ้นได้ครับ
                            อย่างเสียงจาก NDS ของผมเนี่ยเอามาต่อออก M2 แล้วเสียงรายละเอียดเพิ่มขึ้น เบสมาเด่นชัด ดีกว่าต่อเข้าลำโพงหลักที่ผมใช้อยู่เสียอีก คล้ายคริสตัลไลซ์ของ X-fi ครับแต่ผมว่าของ M2 เหนือกว่า (น่าจะเพราะคุณภาพของตัวลำโพงที่ถูกคัสตอมไมซ์มาให้เหมาะสมกันด้วย)

อยากได้ก็ซื้อได้นะครับ ขายอยู่อิอิอิ (ข้างบนเป็นข้อสังเกตุจากประสบการณ์นะครับไม่ใช่โฆษณาชวนเชื่อ แต่บรรทัดสุดท้ายนี่ขายของครับ อิอิอิ)
                            Last edited by papababa; 23 Mar 2009, 14:02:08.

Comment

Originally posted by punro937 View Post
                              อย่าลองไปเลย ไปลองมาแล้วเสียง ไม่ค่อยคุ้มเลยแฮะ ขนาดต่อกับ ipod แล้วนะ

แถมต่อกับคอม กว่าจะลกาเสียงขึ้นต้องบิดเกือบไปปลายๆเลยอ่ะ เสียงดีไหม โอเคแต่ไม่คุ้มกับ 14900
                              ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ

Comment

เป็นผมเอาตังระดับ c3 นี้ไปถอย dac + เครื่องบ้าน ดีกว่า

หาหลอดรุ่นเล็กๆ เล่นคุ้มกว่า

bose ดีมั้ย ดีจริง แต่ไม่คุ้มราคาอย่างแรง

Comment

Working...
                                X