Announcement

Collapse
No announcement yet.

งบ 50,000 - 70,000 อยากได้์์ฺ NB เบาๆ แนะนำหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• งบ 50,000 - 70,000 อยากได้์์ฺ NB เบาๆ แนะนำหน่อยครับ

กำลังจะไปเรียนต่างประเทศครับ เลยว่าจะหิ้วไปด้วยซักหนึ่งตัว อยู่ที่โน่นคงต้องไปไหนมาไหนด้วยรถเมล์หรือรถไฟ เลยอยากได้ NB ที่น้ำหนักเบาๆ + แรงนิดนึงครับ เพราะเผื่อใช้ตัดต่องานได้

พี่ๆ เพื่อนๆ คนไหนมีรุ่นไหนที่อยากแนะนำช่วยทีครับ แต่ถ้าเป็นไปได้ขอเป็นรุ่นที่ใช้ CPU ตระกูล P/T นะครับ เพราะผมลองถามหลายๆคนเห็นเค้าบอกว่าพวก NB เบาๆที่ใช้ CPU ตระกูล SU หรือ SL จะค่อนข้างช้าครับ

เบื้องต้นผมเล็ง U330 ขอ Lenovo ไว้(ถึงจะไม่ค่อยเบาซักเท่าไหร่...T-T)

ขอบคุณทุกคนล่วงหน้าครับ

Spec คร่าวๆของ U330 นะครับ

Monitor : 13" LED WXGA+Frameless Screen
    CPU : Intel Core 2 Duo Processor P8600 (2.4GHz / 1066MHz / 3MB L2 Cache)
    Memory : 2048MB (1x2048) DDR3
    Harddisk : 320GB (5400rpm)
    Graphic : ATI HD 3450 Intel, 256MB
    น้ำหนักเห็นว่าประมาณ 1.9 kg ครับ

Comment

ูู^
      ^

แก้นิด ถ้าสเป็คอย่างนั้นจริง ก็lenovoนั่นแหละครับ
      Last edited by Sumomo; 21 Mar 2009, 21:29:06.

Comment

งบเท่านี้ผมแนะนำ MacBook (2.4GHz) ครับ
        http://www.****************/notebook...2.4GHz%5D.html

ตัวนี้เป็นยูนิบอดี้ ( ใช้อะลูมิเนียมแผ่นเดียวในการประกอบ ) น้ำหนักค่อนข้างเบาทีเดียว
        ส่วนสเป็คก็ไม่แพ้ U330 ครับ จะมี VGA ที่แรงกว่านิดหน่อย

ตัวนี้แนะนำเล่นๆครับ เพราะนับว่าเป็น NB ที่เรียกว่าเบาที่สุดเท่าที่เคยมีมาในขนาด
        12 นิ้ว Fujitsu LifeBook P8020
        ตัวนี้มีพอร์ทค่อนข้างครบเลย เล็กกระทัดลัดมากเทคโนโลยีใหม่หมด ตัวนี้ขึ้นชื่อ
        เรื่องแบต สามารถอยู่ได้นานกว่า 5 -6 ชั่วโมง ทำงานหนักๆก็สามารถอยู่ได้
        ไม่ต่ำกว่า 4 ชั่วโมง แต่อย่างว่าล่ะครับ CPU ตระกูล SU เบามาก
        อาจจะไม่ไหวสำหรับการนำไปตัดต่อ VDO
        เสป็ค http://www.****************/notebook...ook+P8020.html

Comment

จริงๆก็สนใจจะใช้ Mac เหมือนกันครับ แต่ติดตรงที่ว่ายังอยากเล่นเกมอยู่บ้าง แหะๆ

เดี๋ยวพรุ่งนี้บ่ายๆว่าจะลองไปเดินดูในงาน Commart เดี๋ยวก่อนไปจะมาดูคำแนะนำจากทุกๆท่านอีกครั้งนะครับ

ขอบคุณครับ

Comment

Mac ลง Window ได้นะครับ ( และใช้ได้เต็มประสิทธิภาพด้วย ) อีกอย่าง VGA ระดับ
            9400M GS ก็ค่อนข้างแรง แรงกว่า 3450 หรือ 3470 อีกครับ
            ( เว้นแต่ท่านจะไปเล่น 14 นิ้วที่มี VGA ระดับ 9600 GT หรือ Ati 4650 )
            ดังนั้นเล่นเกมได้ไม่มีปัญหา นับว่าเป็นลักษณะของตัวเลือกที่หลากหลายทางครับ

Comment

ThinkPad X200 ครับ
              แต่ว่าไม่มี DVD นะครับ ถ้าไปเมกา รอซื้อThinkPad X301 ที่เมกาน่าจะถูกนะครับ ครบเครื่องเลยครับ แต่ว่าเป็น CPU ประหยัดพลังงาน

ปล. ทั้ง 2 ตัวไม่มี card จอแยกนะครับ

Comment

ผมใช้ BenQ X31 จอ 13 อ่ะ cpu L7500 @ 1.6
                จากที่ลอง ใช้โปรแกรม TMPGEnc DVD Author 3 with DivX Authoring ทำหนัง V2D เต็มแผ่น เทียบกับเครื่อง 2626tx cpu T7500 รู้สึกว่า จะแรงแทบไม่ต่างกันเลย (รู้สึก L7500 เสร็จก่อนด้วย) แรม 4G ทั้งคู่นะครับ

Comment

Originally posted by pattyna View Post
                  Mac ลง Window ได้นะครับ ( และใช้ได้เต็มประสิทธิภาพด้วย ) อีกอย่าง VGA ระดับ
                  9400M GS ก็ค่อนข้างแรง แรงกว่า 3450 หรือ 3470 อีกครับ
                  ( เว้นแต่ท่านจะไปเล่น 14 นิ้วที่มี VGA ระดับ 9600 GT หรือ Ati 4650 )
                  ดังนั้นเล่นเกมได้ไม่มีปัญหา นับว่าเป็นลักษณะของตัวเลือกที่หลากหลายทางครับ
                  ต้องลง bootcamp ประสิทธิภาพมันไม่เห็นได้เต็มๆหนิ เเล้ว
                  mac เค้าไม่เอามาเล่นเกม นา -*- อันนั้นใช้ได้ทุกอย่างยกเว้นเล่นเกม
                  ข้อดีมันคือไม่มีเเฮ้ง นี่เเหละ

Comment

BenQ X31 พอได้ปะ 8600GT 13.3"

น่าจะแรงสุดใน 13.3" แล้วล่ะ

Comment

Originally posted by naja_return View Post
                      ThinkPad X200 ครับ
                      แต่ว่าไม่มี DVD นะครับ ถ้าไปเมกา รอซื้อThinkPad X301 ที่เมกาน่าจะถูกนะครับ ครบเครื่องเลยครับ แต่ว่าเป็น CPU ประหยัดพลังงาน

ปล. ทั้ง 2 ตัวไม่มี card จอแยกนะครับ
                      Thinkpad อีกเสียงครับ ของเค้าดีจริง

Comment

เบนคิวx31 นํ้าหนัก1.6 โล กาดจอจีฟอส8600GT จอ13.3 นิ้วแบบled ระบบสะแกนลายนิ้วมือ ฮาสดิส250กิก

ราคา30900

Comment

Originally posted by Apolly View Post
                          ต้องลง bootcamp ประสิทธิภาพมันไม่เห็นได้เต็มๆหนิ เเล้ว
                          mac เค้าไม่เอามาเล่นเกม นา -*- อันนั้นใช้ได้ทุกอย่างยกเว้นเล่นเกม
                          ข้อดีมันคือไม่มีเเฮ้ง นี่เเหละ
                          การใช้ bootcamp ( สลับ OSX เป็น Window หรือ Multibootable OS )
                          ไม่ได้ทำให้ประสิทธิภาพของการใช้งาน window ตกลงแต่อย่างใดนิครับ ?
                          แต่ถ้าคุณมีผลการวัดค่าต่างๆหลังจากการใช้ระบบนี้ ก็สามารถชี้แจงได้ครับ
                          ผมเองก็ไม่เคยทดลองตู้ปลาหรือผลเทสตอนใช้้ bootcamp แต่เท่าที่เคยอ่านบทความมา
                          และใช้งานจริงในบริษัทไม่เห็นมันจะมีบทความไหนบอกว่า ทำให้ใช้ window แต่ประการใด
                          อีกอย่างใครว่าไม่แฮ้งครับ ความจริงอยู่ที่ใช้ OSX ที่เป็น Base Unix
                          สามารถจัดการได้ดีเวลาเครื่องเกิดอาการแฮ้ง ทำให้ไม่เกิดผลกระทบต่อระบบโดยรวม
                          แต่เมื่อใช้ Window มันก็เหมือนกับ NB ทั่วๆไปแหละครับ แฮ้งได้โดนไวรัสได้
                          ปกติ ใครบอกไม่มีแฮ้งในกรณีเล่น window ผมคงเถียงใจขาดดิ้นเลยล่ะ
                          ( แม้ว่าการแฮ้งจะเกิดจาก User Error ก็ตาม )

แล้วถ้าพูดถึงการเล่นเกม Mac สามารถเล่นเกมได้ดีใน OSX ไม่แพ้ใน Window
                          เลยครับเพียงแค่เกมส์อาจจะน้อยกว่าเท่านั้น ( ผมจะไม่พูดถึงการเล่นเกมใน window นะครับ
                          เพราะคำพูดข้างต้นก็น่าจะเคลียร์แล้ว )
                          ดูได้จากเวบไซต์นี้

http://store.apple.com/us/browse/hom...mco=MjU4NTM5Ng

ก็จะทราบว่า Mac มีเกมให้เล่นหลากหลายเหมือนกัน
                          ความเชื่อที่ว่า Mac ไม่ได้ซื้อมาเพื่อเล่นเกมนั้นผมก็ไม่ได้บอกว่าไม่จริงนะครับ
                          แต่คิดว่ามันเริ่มจะเก่าแล้วกับความคิดนี้
                          Last edited by pattyna; 22 Mar 2009, 22:06:21.

Comment

งบเยอะดีจัง macเลย
                            http://www.****************/notebook...ch,2.4GHz.html

Comment

สอยแล้วครับบบบบบบบบบบบบบบบบบ...อาจจะเร็วจนทุกท่านตกใจ

ได้แนวความคิดคร่าวๆจากที่นี่ไปเยอะทีเดียวครับ แต่สรุปสุดท้าย ผมไปเอา VAIO SR36SN ครับ (ทั้งๆที่ในใจไม่เคยมียี่ห้อนี้อยู่ในหัว...)

เหตุเพราะที่บ้านครับ ประมาณว่าปัจจุบันผมใช้แต่ Desktop แล้วคงใช้ NB แค่ประมาณปีเดียวเท่านั้นช่วงที่ไปเรียน กลับมาก็ใช้ Desktop ต่อ น้องสาวผมเลยเตรียมรับช่วงเครื่องนี้ไปใช้ต่อตอนผมกลับมา (รวมไปถึง เอาไปใช้ในระหว่างที่ผมยังไม่ไป...)
                              และเธออยากได้ Sony ครับ ไอ้เราก็ขี้เกียจขัดใจ แล้วอีกอย่างท่าทางเครื่องนี้จะอยู่กับเธอนานกว่าเรา ก็เลยเลยตามเลยครับ....

หุหุ ไม่รู้จะดีใจหรือเสียใจดี 5555

Spec ประมาณนี้ครับ
                              Monitor : 13.3" wide (WXGA: 1280 x 800)
                              CPU : Intel Core 2 Duo Processor P8600 (2.4GHz / 1066MHz / 3MB L2 Cache)
                              Memory : 3 GB DDR2
                              Harddisk : 320GB (7200rpm)
                              Graphic : ATI HD 3470 Intel, 256MB
                              น้ำหนักประมาณ 2 kg ครับ

ยังไงก็ขอบคุณสำหรับทุกๆความคิดเห็นและคำแนะนำอีกครั้งนะครับ
                              ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                              X