Announcement

Collapse
No announcement yet.

D-Tek Fuzion V2 V.S. Heatkiller Rev3.0

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• D-Tek Fuzion V2 V.S. Heatkiller Rev3.0

ผลการทดสอบคราวๆ ระหว่าง D-Tek Fuzion V2 กับ Heatkiller Rev3.0 ครับ

ซึ่งผลการทดสอบครั้งนี้จะไม่ตรงตามหลักวิชาการมากนัก เพราะผมไม่ได้กำหนดแรงดันของปั๊มน้ำให้เท่ากันทั้ง 2 การทดสอบ ผลการทดสอบนี้เป็นการทดสอบแบบบ้านๆ ก็คือ แค่จับบล็อคมาสลับเปลี่ยนกันเท่านั้นครับ

อุปกรณ์คอมพิวเตอร์
    1. CPU : Q9450 ที่ 3.80 ไฟ 1.41825
    2. MB : P5Q Premium Bios 1607
    3. Ram : Crucial Ballistix Tracer 4GB (2 x 2GB) DDR2 800 ที่ 950 ไฟ 2.00
    4. VGA : Visiontek HD4870
    5. HD : WD Raptor 150GB Raid0
    6. PSU : Thermaltake Toughpower 1200W
    7. Case : TJ07

ระบบน้ำ
    1. D-Tek Fuzion V2 + Quad Nozzle กับ Heatkiller Rev3.0 CU
    2. Swiftech 355 + XSPC Top V3
    3. EK Res 250
    4. HW Black Ice GTX480
    5. สายยาง Tygon R3603 ยาว 4.5 ฟุต
    6. พัดลม Yateloon SH จำนวน 4 ตัว ที่ 2010 rmp
    7. Koolance Flowmeter
    8. Fitting ของ Bitspower
    9. EK Full Cover HD4870
    10. Thermal Paste : MK-2

ลูปน้ำจัดไว้ตามนี้ครับ

ปั๊ม --> หม้อน้ำ --> CPU --> VGA --> ถังพัก --> ปั๊ม

ผลการทดสอบครับ

Core ที่ 1
    D-Tek Fuzion V2 + Quad

Heatkiller Rev3.0

Core ที่ 2

Core ที่ 3

Core ที่ 4

GPU

ในเรื่องของการอั้นน้ำ
    D-Tek Fuzion V2 + Quad อั้นน้ำน้อยกว่า Heatkiller Rev3.0 เล็กน้อยครับ โดยที่อัตราการไหลลดลงจาก 1.819 US Gallon ต่อนาที เหลือ 1.621 US Gallon ต่อนาที

ป.ล. นี่คือการทดสอบแบบครั้งเดียวนะครับ ผมยังคงจะต้องลองกับ Heatkiller Rev3.0 อีกซัก 2 ครั้งเพื่อหาบทสรุป เพราะผมยังไม่แน่ใจเรื่องการติดตั้งว่าถูกต้องที่สุดมั้ย และใช้ Thermal Paste มากเกินไปรึเปล่า

หน้าตาระบบที่ใช้ทดสอบก็ตามนี้ครับ

ส่วนหน้าตาุอุปกรณ์น้ำที่ใช้ทดสอบคราวนี้ก็ตามนี้ครับ
    D-Tek Fuzion V2

Heatkiller Rev3.0 CU

เดี๋ยวคราวหน้าชมผลทดสอบ XSPC Res Top กับ XSPC Top V3 ครับ ว่าตัวไหนจะแรงกว่ากัน เสร็จแล้วจะทดสอบเจ้า Heatkiller Rev3.0 LT ให้ชมกันต่อครับ

XSPC Res Top

XSPC Top V3

Heatkiller Rev3.0 LT
    Last edited by tsawana; 22 Mar 2009, 01:07:46.

Comment

ว่างๆฝากลอง เฉพาะ CPU อย่างเดียวหน่อยก็ดีน่ะคับ

Comment

ขอบคุณคับ แต่เสียดาย Heatkiller ไม่ได้เกิดมาเพื่อ amd

Comment

Originally posted by SatoKaiba View Post
          ว่างๆฝากลอง เฉพาะ CPU อย่างเดียวหน่อยก็ดีน่ะคับ
          อันนี้คงจะลำบากนิดนึงครับ แต่คิดว่าน่าจะเย็นกว่ากันไม่เกิน 2 องศาครับ เพราะเคยลองเฉพาะ CPU อย่างเดียวกับ D-Tek Fuzion V2 + Quad แล้ว

Originally posted by hash View Post
          ขอบคุณคับ แต่เสียดาย Heatkiller ไม่ได้เกิดมาเพื่อ amd
          ต้องหาซื้อจากทางยุโรบครับ ที่อเมริกายังไม่เห็น

ภาพจาก http://www.aquatuning.de/index.php ครับ แต่ว่าอย่าสั่งจากเว็ปนี้แล้วกันครับ ค่าส่งโคตะระแพงเลย แพงกว่า block อีก รวมค่าส่งแล้ว 4306.43 บาทครับ ยังไงลองหาข้อมูลเพิ่มจาก google อีกทีนะครับ

Comment

้heatkiller ดูจะเย็นกว่านะท่าน

Comment

น่าสนใจ อิอิ

Comment

สวยจัง

Comment

มองไม่ค่อยรู้เรื่องหลักการไปหน่อย สรุปให้หน่อยสิ นะ นะ นะ

Comment

ทั้งสวยทั้งเย็นเลยแหะ

Comment

เมื่อวานนี้เปิดเครื่องทิ้งไว้ 16 ชั่วโมงติดกัน เพื่อไล่ฟองอากาศให้หมด ตอนนี้ถ้าสังเกตุจากถังพักน้ำ คิดว่าคงไม่เหลือแล้วครับ จะทำการทดสอบกับ OCCT3.0 อีกรอบนึง คิดว่าน่าจะเย็นขึ้นกว่าตอนทดสอบครั้งแรกครับ ระหว่างนี้ชมรูปไปพลางๆ ก่อนนะครับ

คิดว่าเปลี่ยนบล็อคใหม่แล้วหล่อขึ้นนิดนึง กำลังรอเปลี่ยน mosfet ของ Enzotech อยู่ด้วย (ติดใจสีทองแดง) เสร็จแล้วคงเล่น NB ของ EK แทน ส่วน SB ก็ต้องเป็น Enzotech เหมือนเดิม

ตอนนี้รอเครื่องเข้าที่นิดนึง เสร็จแล้วจะเอากราฟอุณหภูมิอันใหม่มาให้ชม พร้อมบทสรุปคราวๆ ครับ

Comment

งามหลายๆ

Comment

มาแล้วครับ กับผลอุณหภูมิหลังจากที่ไล่ฟองอากาศต่างๆ ในระบบแล้ว

CPU1

CPU2

CPU3

CPU4

GPU1

คราวนี้มาดูกราฟเปรียบเทียบตัวต่อตัวระหว่าง D-Tek Fuzion V2+Quad Nozzle (ซ้าย) กับ HK Rev 3.0 (ขวา) ครับ

CPU1

CPU2

สรุป CPU1 กับ CPU2
                          จากการสังเกตุจากกราฟ พอจะสรุปคร่าวๆ ได้ว่า D-Tek นั้นจะมีอุณหภูมิโดยรวมอยู่แถวๆ 51C แต่ HK Rev 3.0 จะพยายามควบคุมไม่ให้อุณหภูมิเกิน 50C โดยจะอยู่ระหว่าง 49-50C เท่านั้น

CPU3

CPU4

สรุป CPU3 กับ CPU4
                          จากกราฟ D-Tek จะมีอุณหภูมิอยู่ในช่วง 46-47C แต่ HK Rev 3.0 จะค่อนข้างคงที่ที่ 44C

GPU1

สรุป GPU1
                          เมื่ออุณหภูมิของ CPU ลดลง ส่งผลให้ GPU ขณะ Idle เย็นขึ้นอีกประมาณ 1 องศา (จาก 33 เหลือ 32C)

จากการทดสอบเจ้า HK Rev 3.0 นี้ ผมได้ทดสอบทั้งหมดประมาณ 3 ครั้ง (หลังจากไล่ฟองอากาศหมดแล้ว) อุณหภูมิทั้ง 3 ครั้งมีความแตกต่างกันน้อยมาก จึงเอาผลอุณหภูมิที่อยู่ระหว่างกลางของผลการทดลองทั้ง 3 มาให้ดูครับ

Comment

เอาอุณหภูมิ HD ของ WD VelociRaptor 150GB 10000rpm มาให้ชมครับ

Last edited by tsawana; 23 Mar 2009, 01:01:11.

Comment

คุณtsawanaครับ จากรูป block ตัวนี้น้ำเข้าจากด้านบนเหรอครับ

Comment

Working...
                              X