Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามนิดนึง เกี่ยวกับลงภาษาไทยบนคอมไม่มีภาษาไทยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามนิดนึง เกี่ยวกับลงภาษาไทยบนคอมไม่มีภาษาไทยครับ

พอดีญาติจะไปทำงานเมืองนอก
    คอมไม่มีไทยครับ ถามว่าจะลงไทยทำยังไง

ผมเลยสงสัยว่า
    เวลาลงไทย
    xp ต้อง ใช้เเผ่นใช่ไมครับ
    vista ไม่ต้อง ใช้เเผ่นใช่ไมครับ

เเล้ว vista เปลี่ยนเเค่ตรง system locale ที่อยู่ในเเท็บ administrative เป็น thai
    ก็อ่านไทยพิมไทยได้เเล้วใช่ไมครับ

รบกวนขอคำชี้เเนะด้วยครับ
    ขอบคุณมากครับ

ตอนลงถ้าไม่ได้สั่งให้มันลง ภาษาแถบ เอเชียมันก็ไม่มีครับต้องใช้แผ่นลง แต่ถ้าเป็นWindwos XP บางตัวที่เขาโมมามันจะไม่มีภาษาไทยด้วย ต้องแต่งกันจนวุ่นหรือไม่ก็ไปหาแผ่นที่มีภาษาไทยมาลงชะ (Windows Ori มีแน่นอน)ส่วน Vista เปลี่ยนให้เป็นภาษาไทยได้เลยไม่ต้องใช้แผ่นโดยเลือก Language Options ให้เป็นภาษาไทยให้หมด

Comment

Originally posted by LordPongpon View Post
      ตอนลงถ้าไม่ได้สั่งให้มันลง ภาษาแถบ เอเชียมันก็ไม่มีครับต้องใช้แผ่นลง แต่ถ้าเป็นWindwos XP บางตัวที่เขาโมมามันจะไม่มีภาษาไทยด้วย ต้องแต่งกันจนวุ่นหรือไม่ก็ไปหาแผ่นที่มีภาษาไทยมาลงชะ (Windows Ori มีแน่นอน)ส่วน Vista เปลี่ยนให้เป็นภาษาไทยได้เลยไม่ต้องใช้แผ่นโดยเลือก Language Options ให้เป็นภาษาไทยให้หมด

.........เดี๋ยวผมให้ญาติพกเเต่เเผ่น xp ไป

Comment

ตกลงใช้xp หรือ vista 555

ถ้า xp ไม่มีไทย

ก็ต้อง

1มีแผ่น window xp

2ใส่แผ่น กดคลิกขวา drive cd เลือก Explore Copy I386 ไปไว้ที่ drive D ก็ได้ หรือจะไม่ copy ก็ได้

(เดี๋ยวจะอธิบาย)

3 ไปที่ control panel > regional and Language

4 ดูที่ menu bar เลือก Language ติ๊ก ถูก ข้อ 1

5 ติ๊กเสร็จแล้ว ให้ กับไปที่ menu Tap แรก จะมีให้ choose 2 หัวข้อ ให้ เลือกเป็น Thai ทั้ง 2 หัวข้อ

6 ไปที่ menu Tap อันที่ 3 ก็ ให้เลือกเป็น Thai

กด ตกลงไป

(ในกรณีที่ มีให้เลือกไฟล์)

ให้ browse ไปหา folder I386 ตัวที่บอกให้ copy ไว้ drive D นั่นละ

จะถามกี่ครั้งก็ให้ browse ไปที่ I386

เสร็จแล้วก็ รีคอมตามที่มัน บอก

****** แต่ บางครั้ง เมื่อทำเสร็จแล้ว restart แล้ว

บาง วินโด้ จะพิมพ์ยังไม่ได้

ให้เข้าไปแก้ที่เดิม regional and language

ให้ เปลี่ยนเป็น thai ให้หมด เหมือนเดิมแล้วกด ตกลงเป็นอันเสร็จ

Comment

Originally posted by purepopza View Post
          ตกลงใช้xp หรือ vista 555

ถ้า xp ไม่มีไทย

ก็ต้อง

1มีแผ่น window xp

2ใส่แผ่น กดคลิกขวา drive cd เลือก Explore Copy I386 ไปไว้ที่ drive D ก็ได้ หรือจะไม่ copy ก็ได้

(เดี๋ยวจะอธิบาย)

3 ไปที่ control panel > regional and Language

4 ดูที่ menu bar เลือก Language ติ๊ก ถูก ข้อ 1

5 ติ๊กเสร็จแล้ว ให้ กับไปที่ menu Tap แรก จะมีให้ choose 2 หัวข้อ ให้ เลือกเป็น Thai ทั้ง 2 หัวข้อ

6 ไปที่ menu Tap อันที่ 3 ก็ ให้เลือกเป็น Thai

กด ตกลงไป

(ในกรณีที่ มีให้เลือกไฟล์)

ให้ browse ไปหา folder I386 ตัวที่บอกให้ copy ไว้ drive D นั่นละ

จะถามกี่ครั้งก็ให้ browse ไปที่ I386

เสร็จแล้วก็ รีคอมตามที่มัน บอก

************ แต่ บางครั้ง เมื่อทำเสร็จแล้ว restart แล้ว

บาง วินโด้ จะพิมพ์ยังไม่ได้

ให้เข้าไปแก้ที่เดิม regional and language

ให้ เปลี่ยนเป็น thai ให้หมด เหมือนเดิมแล้วกด ตกลงเป็นอันเสร็จ

.....ญาติเค้าจะเมืองนอกยังไม่รู้ว่าคอมที่นู้นมันลง windows อะไรไว้ครับ
          เลยเผื่อๆไว้ครับ

Comment

Working...
          X