Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องแรมหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องแรมหน่อยครับ

คือก่อนหน้านี้ผมทำtimingแรมcorsairไปเป็น 5-5-15อ่ะครับแล้วผมเปลี่ยนแรมมาเป็นG-Skill4-4-12 4B แต่ค่าtimingมันยังเป็น5-5-15อยู่เป็นเพราะว่าบอร์ดมันจำค่าที่ปรับไปอันเก่ารึป่าวครับ

แล้วต่อนี้ผมปรับค่าtimingกลับมาเป็น4-4-12แล้ว

ขอผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ

พึ่งหัดปรับเองยังกล้าๆๆกลัวๆๆๆอยู่เลย
    Attached Files

คือก่อนหน้านี้ผมทำtimingแรมcorsairไปเป็น 5-5-15อ่ะครับแล้วผมเปลี่ยนแรมมาเป็นG-Skill4-4-12 4B แต่ค่าtimingมันยังเป็น5-5-15อยู่เป็นเพราะว่าบอร์ดมันจำค่าที่ปรับไปอันเก่ารึป่าวครับ

แล้วต่อนี้ผมปรับค่าtimingกลับมาเป็น4-4-12แล้ว

ขอผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ

พึ่งหัดปรับเองยังกล้าๆๆกลัวๆๆๆอยู่เลย

Comment

ใช้ครับ ..

ถ้าเราล็อคค่า Timming ไว้

เราจะเปลี่ยนแรมไปมันก็จะเป็นค่าที่เราล็อคไว้ครับ ...

ยกเว้น จะตั้ง Auto ไว้ครับ

---------------------------------------------

ถ้าบัสน้อยๆ กด CL ต่ำๆไว้ครับดีแล้ว ถ้าเสถียรนะครับ ...

แต่ถ้าบัสมากๆ ก็คลาย CL เป็น 5 ก็ได้ครับ ..

^__^-

ผมก็กำลัง ยุ่งกับเจ้า G.Skill 4GB PK/800 อยู่ครับ ... มันชอบงอแงอยู่ด้วย ... ^^

Comment

ขอบคุณมากครับ

ผมปรับค่าtimingไป4-4-12
        แล้วผมปรับจ่ายไฟจาก2.00ที่มันจะขึ้นเป็นสีเหลืองแล้วผมปรับไปเป็น1.98มันเป็นสีน้ำเงินตามปกติอ่ะครับ
        มันจะมีผลอะไรรึป่าวครับ

Comment

Originally posted by Yamarki_Light View Post
          ขอบคุณมากครับ

ผมปรับค่าtimingไป4-4-12
          แล้วผมปรับจ่ายไฟจาก2.00ที่มันจะขึ้นเป็นสีเหลืองแล้วผมปรับไปเป็น1.98มันเป็นสีน้ำเงินตามปกติอ่ะครับ
          มันจะมีผลอะไรรึป่าวครับ
          ถ้าปรับไฟ เป็น 1.98 แล้วไม่มีปัญหา ก็ดีแล้วครับ ..

แต่ถ้ามีปัญหา หรือไม่เสถียรก็เพิ่มไฟไปเถอะครับ ..

ถ้าเป็น แรมบ้านๆ ก็ควรระวังหน่อยครับ ...

แต่ถ้าเป็นแรม ยี่ห้อ ดีๆหน่อยหล่ะก็ น่าจะไหวครับ ..

ของผมปรับใน Bios +0.5 กระพิบสีแดง เลยครับ น่ากลัวจริง ๆ

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

Working...
            X