Announcement

Collapse
No announcement yet.

HDD เสรียรที่ความร้อนเท่าใด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• HDD เสรียรที่ความร้อนเท่าใด

ของผม 43 - 49c ตลอด เคยทำใว้สูงสุด 55c

เคยติดพัดลม มันก็เย็นลงนิดเดียว เอาออก หนวกหู

เอามือจับมันก็แค่อุ่นๆ นี่หว่า sensor เจ๊งป่าว ไช้มาปีนึง มันก็ปกติดี ไม่มีแบด ไม่มีเหื่อย

samsung HD160gg 7200rpm sata

สรุป HDD ทำงานที่ความร้อน(สูงสุด) เท่าที่มันจะเสถียรใด้ คือเท่าใด ?

ฉลากมันบอก 70c ไช้งานเท่านั้นจริงๆ ผมว่า 2-3 วันมันก็ลาโลก

ส่วนของผมนะ Seagate 40GB IDE100 7 ปี ไม่เคยมีอาการเสียเลย เคยตกที ไม่เจ๊ง อิอิ

อุณหภูมิ เปิดเครื่องใหม่ๆ 28 เปิดไว้ 15 ชม. 41- 45 งับๆ

Comment

ก็ตามนั้น ละ
      ไม่ควรเกิน 70c เป็นเวลานานๆ
      โตชิบา 120 GB ก็ 50 c กว่าๆ เหมือนกัน

Comment

โดยปกติ ถ้าไม่เกิน 60 c ก็ไม่ค่อยจะน่าเป็นห่วงเท่าไหร่หรอกครับ
        ลองนึกถึง HDD ใน Notebook ซึ่งอยู่ในที่แคบ ๆ นะ มันร้อนกว่าอยู่ในเครื่อง PC มาก
        ยังไม่เห็นจะเป็นอะไรเลยนี่ครับ

Comment

40-42 พัดลม8เซน เป่าอัดตูดครับ

Comment

ต้อง LN2 ครับ
            WD หนาวมาก แรงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง

Comment

ผมเปิด24ชม. temp~35อ่ะคับ เอา120เป่า
              แต่ถ้าไม่เป่าก็42 ใช้มา4000กว่าชม.ละ ไม่มีปัญหาไร

Comment

ของผม เอา 8 cm เป่า ข้าง 41 องศา seagate 250 gb นะ ไม่เป่า 45

Comment

ของ ผม 38 ~ 41 42 ไม่เคยสูงกว่า 43

Comment

ของผมก็ธรรมดาอะครับ 33 ตลอดเลย ขึ้นมากสุดแค่ 44

Comment

seagate 43 ครับของผม อยู่ประมาณนี้มาตลอด

Comment

ของผมทุกตัว ไม่เกิน 45 องศา SEAGATE นะครับ

แต่ SANSUNG 30-55ร้อนชิบ

ทุกตัวเป่าพัดลมใส่ใต้ท้อง ลดลง 5องศา ...........................................

Comment

ของผม ตอนนี้อากาศร้อนโคตรๆ (เปิดพัดลมเบอร์ 3 เหงื่อยังออก) Temp HDD วิ่งอยู่ 38-40 ทั้ง 2 ลูก

แต่ถ้าตอนกลางคืน อากาศสบายๆ Temp HDD จะิวิ่งอยู่แถวๆ 33-36 คับ (ใช้ Everest วัดคับ)

Comment

40-45 ครับ ของผม

Comment

้45-51 โน้ตบุ้ค
                              40-43 พีซี ครับ

Comment

Working...
                              X