Announcement

Collapse
No announcement yet.

ตัวแปลงฮาร์ดดิสโน๊ตบุ๊คให้ใส่เครื่องตั้งโต๊ได้มีไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ตัวแปลงฮาร์ดดิสโน๊ตบุ๊คให้ใส่เครื่องตั้งโต๊ได้มีไหมครับ

รบกวนหน่อยครับ คือว่า harddisk notebook seagate IDE เสียครับ ลองใส่กล่อง external แล้วเสียบผ่าน USB detect ไม่เจอครับ ผมลองเอาหูฟังดูได้ยินเสียง แกรก ๆ เหมือนหัวอ่านทำงานอยู่
    คืออยากจะทำให้มันกลับมาใช้ได้เหมือนเดิม ตอนนี้เลยคิดได้ว่าถ้าเรามี ตัวแปลง ให้ harddisk notebook ใส่เข้าไปในเครื่อง desktop ได้ตามรูปนี้

ไม่รู้พอจะหาซื้อได้จากที่ไหนบ้างครับ

ที่คิดแบบนี้เพราะเผื่อว่าจะใช้ sprinrite ตอนบู๊ตเครื่องใน dos เพื่อจัดการมันได้หนะครับ

ผมไม่มีโน๊ตบุ๊คที่ใช้ harddisk IDE ได้เลยครับ

ไม่ทราบใครพอจะแนะนำทางออกแบบอื่นได้อีกไหมครับ
    Attached Files

ร้านขาย แอสเซสโซรี่ จีนแดงครัับ 50-100 บาท

Comment

บางทีอาการที่ detect ไม่เจอแล้วมีเสียง HD พยายามหมุนดังแกร๊กๆ
      อาจเป็นที่ไฟไม่พอครับ เจอบ่อย
      สาเหตุ เช่นสาม usb ไม่ดี ลองเปลี่ยนสายที่มีเส้นสายไฟของ power ใหญ่หน่อย wire gage ประมาณ 24 หรือถ้าไฟไม่พอจริงๆให้ลองเสียบหัว usb อันที่2 (สาย usb แบบ Y)

Comment

ไม่ทราบว่าร้านขาย accessories ของจีน อยู่ที่ไหนครับ

Comment

ลองไปดูที่ เซียร์ น่าจะมี

Comment

เยอะแยะคับที่พันทิพย์ เพียงแต่บอกเขาให้รู้เรื่องเป็นแค่นั้น ..ก็จะได้ของ

Comment

ขอบคุณทุก ๆ ท่านที่ช่วยแนะนำนะครับ
              ไปซื้อมาแล้ว ตอนนี้กำลังลองอยู่ครับ

Comment

Working...
              X