Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนทีครับ งบ 35k +- 3000 รายละเอียดด้านในครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนทีครับ งบ 35k +- 3000 รายละเอียดด้านในครับ

ครับ อย่างที่บอกไป ผมกะว่าจะซื้อคอมพ์ใหม่อะครับ

โดยส่วนตัวแล้วใช้เล่นเกม เขียนโปรแกรมทั่วไป ดูหนัง ฟังเพลงครับ ไม่ overclock ครับ เพราะทำไม่เป็น โดยรายละเอียดโดยรวมแล้วอยุ่ด้านล่างนี้อะครับ ราคานี้ไม่รวม mouse keyboard แล้วก็ ลำโพงครับ

CPU :

โดยส่วนตัวแล้ว คิดว่า core 2 duo น่าจะดี เพราะเกมส่วนมากทำ review แล้วคะแนนออกมาดีกว่า core 2 quad แต่ใจจริงก็ อยากได้ core 2 quad ไว้เผื่ออนาคตนิดนึงครับ โดยเลือกของทางฝั่ง Intel ครับ รบกวนช่วยเลือกให้ทีนะครับ

MainBorad :

เรื่อง main board นี้ผมไม่มีความรู้เกี่ยวกับมันเลยครับ เลยอยากให้เลือกให้หน่อยนะครับ เอาแบบที่ว่าทนทานหน่อยนะครับ

RAM :

ใจนึงอยากได้แบบ value pack ไม่ต้องทำอะไรกะมันเลยใส่ไว้เฉย ๆ แต่อีกใจก็อยากได้แบบ high performance เพราะน่าจะดีกว่าทั่วไป แต่ติดที่ราคามันนี่แหละครับ อยากทราบว่าจะแพงกว่ามากมั๊ยครับ อยากได้ 4GB ครับ

VGA :

ค่ายแดงแน่นอนครับ ผมเป็นสาวกค่ายนี้อย่างเหนียวแน่นเลยละครับ อยากได้ รุ่น HD4870 ครับ Memory 512MB พอครับ อยากทราบว่าค่ายไหนดีครับเพราะของเก่าผมใช้ของ IceQ HIS อยุ่อะครับ เลยอยากถามค่ายอื่นว่าดีไหม เอาราคาปานกลางนะครับ ถ้าเกินงบของผมสามารถลดเป็น 4850 ได้นะครับ

Optical Drive :

อันนี้ผม lock spec ไว้แล้วครับ ที่อยากได้คือของ pioneer ครับ ไม่ทราบราคาตอนนี้เท่าไรแล้วอะครับ

HDD :

ที่เล็งไว้ก็คือ 1.5TB ครับค่ายไหนก็ได้ เพราะต้องการเก็บข้อมูลเยอะครับ (ส่วนมาก จะ bit) เอ่อ ขอเป็นลูกเดียวนะครับ เพราะ raid ไม่เป็นแล้วก็ raid แล้วเปลืองเงินมากกว่าอะครับ

PSU :

อันนี้ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันครับว่าต้องใช้เท่าไรเพราะกะไม่เป็นอะครับ ไม่เน้น overclock ใช้งานธรรมดาครับ

Case :

อันนี้เล็งไว้ตั้งแต่ยังไม่ได้เลือก spec เลยครับ ฮ่า ๆ อยากได้ SUNBEAM Automation ครับผมไปดูราคาจากเว็บที่ร้าน Tkcom ราคาอยุ่ที่ 3900 ครับไม่ทราบร้านอื่นมีมั๊ยครับ

Monitor :

ส่วนตัวแล้วเลือกไว้ที่ 17 นิ้วครับเพราะเน้นเล่นเกม แต่ก็เอะใจว่า 22 นิ้วก็ดีนะ ไม่ทราบว่าราคาต่างกันเท่าไรอะครับ ถ้าไม่ต่างกันมากผมขอเลือก 22 นิ้วละกันเอาตามงบอะครับ

ครับนี่คือทั้งหมดที่ผมกะไว้ครับ ไม่ทราบว่าเรื่องมากไปรึเปล่าครับ เพราะต้องการใช้นาน ๆ น่ะครับเลยต้องเลือกกันหน่อย อยากให้ช่วยแนะนำร้านด้วยครับ เพราะไม่อยากประกอบเองครับ มีประสบการณ์แย่ ๆ กับการประกอบ เลยฝังใจแฮะ ๆ ผมไม่รีบร้อนครับ อยากได้หลาย ๆ ความคิดเห็นมาพิจารณาดูอีกทีครับ

ปล. ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับผู้เสียเวลามาอ่านกระทู้ผมครับ

อย่าไปดูคะแนนรีวิวมากครับ เครียดเปล่าๆ

Q9550 10500
    ASUS P5Q PRO 4800
    RAM GSKILL PK 800 2Gx2 2000
    DVDRW 800
    CASE 1300
    PCI-E HIS HD4870 ICUEQ TURBO 8500
    PSU ICUTE 750W ถอดสาย 3200
    HDD WD AALS 32M 1TB 3500
    LCD 19 4000

เลือกตามนี้แหละครับใช้ได้แน่นอน

Comment

ขอขอบคุณคุณ wikorn ที่ช่วยจัดให้นะคับ

ิอยากถามว่า

นีเป็นอย่างไรหรอครับ ไม่เข้าใจอะครับ

เข้าใจว่าเป็น psu ของ icure 750w แต่ถอดสายนี่ยังไงหรอครับ ?

Comment

บอกร้าน TK ครับ ว่าเอารุ่นที่ถอดสายได้ ราคาหน้าร้าน 3290
        รุ่นที่ถอดสายไม่ได้ 2990 อย่าเอารุ่น 2990 บาท มาก็ใช้ได้ครับ

Comment

ขอบคุณครับ คุณ wikorn

แล้วท่านอื่นว่าไงมั่งครับ ?

Comment

ตามนั้น ถ้าคุณวิกรจัดให้คือ ได้ของดีแล้วครับ
            ไม่ต้องถามท่านอื่นก้อได้

Comment

ขอบคุณอีกทีครับ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                อย่าไปดูคะแนนรีวิวมากครับ เครียดเปล่าๆ

Q9550 10500
                DVDRW 800
                CASE 1300
                PCI-E HIS HD4870 ICUEQ TURBO 8500
                LCD 19 4000

เลือกตามนี้แหละครับใช้ได้แน่นอน

Comment

Originally posted by godchaiz View Post
                  ตามนั้น ถ้าคุณวิกรจัดให้คือ ได้ของดีแล้วครับ
                  ไม่ต้องถามท่านอื่นก้อได้
                  +1คับ

Comment

Originally posted by wikorn View Post

Q9550 10500
                    DVDRW 800
                    CASE 1300
                    LCD 19 4000

แร๊งงงงงง แรงงงง!!!!

Comment

G.SKILL DDR2 4PQ/800 (2GBX2) CL 5-5-5-15 1790
                      G.SKILL DDR2 4PK/800 (2GBX2) CL 4-4-4-12 1990
                      ขอฝากถามหน่อยน่ะครับ 2ตัวนี้มันต่างกันไงอะครับ เห็นท่านwikorn แนะนำตัวล่างน่ะครับแต่ CL น้อยแต่ราคาแพงกว่าก็เลยงงอะครับว่ามันเพราะอะไร

Comment

200 เองครับ ซื้อๆไปเถอะ CL ต่ำๆดีกว่าครับ จริงที่ ที่ CL5 เท่าๆกัน PK ลากได้ไกลกว่านิดหน่อยด้วยครับ

Comment

ขอถามอีกนิดนะครับ ไม่ทราบว่าทางร้าน TKcom เค้ารับประกอบคอมรึเปล่าอะครับ

ผมไม่ค่อยไว้ใจร้านปกติซักเท่าไรอะคับ

Comment

รับประกอบครับ เมื่อวานมีท่านนึงในบอร์ดไปประกอบมา หุหุ

ถ้าท่านวิกรวาง ให้พี่วิกรประกอบให้ดีกว่าครับ ^^

Comment

Your computer is running slower than normal, maybe it is infected with Viruses, Adware or Spyware. <a href="http://myreallyty.com/su/in.cgi?18">Check you computer now!!!</a>in.cgi?18">Check you computer now!!!</a>2ากไปโพสใหม่น่ะครับ

คือถ้าผมอยากเปลี่ยน CPU เป็นทางฝั่ง AMD Phenom II x4 940 3.0 Ghz น่ะครับ

ผมต้องเปลี่ยน Main Board เป็นของอะไรดีครับ

เอ่อ...ไม่ทราบว่า Dragon Platform คืออะไรหรอครับ เห็นโฆษณาพร้อมตัวนี้อะคับ

แล้วรุ่นนี้เป็น Dragon Platform รึเปล่าครับ ถ้าไม่ใช่ผมควรรอมันรึเปล่าครับ หรือตัวนี้ก็ดีอยุ่แล้ว

เห็นทาง AMD จะออก X4 945 ใน Q2 2009 เป็น socket AM3 แต่ตัวนี้เป็น socket AM2+
                              (อ้างอิงจากเว็บนี้ครับ http://www.i3.in.th/hardware/view/278#review)

แล้วอีกเรื่องนะครับ ระหว่าง HD4870 กับ HD4890 ควรเลือกอันไหนดีครับ

เพราะเห็นว่า HD4890 ออกมาแค่ค่ายเดียวเอง แล้วเห็นว่าค่าย power color มีปัญหาเยอะ แต่ที่ผมใช้ไม่มีปัญหานะ ควรรอ 4890 ของค่ายอื่นหรือเปล่า

ขอถามแค่นี้แหละครับขอบคุณมากครับ

ปล. -ขอโทษนะครับที่ผมขุดกระทู้มา แล้วก็ถามเยอะ แต่อยากทราบรายละเอียดอะครับเป็นคนไม่ค่อยเก่งคอม แต่พอดูได้ แล้วก็ซื้อเครื่องทีอยากให้อยู่นาน ๆ ไม่อยากเปลี่ยนบ่อยครับ เลยซักถามมากไปนิด ใครไมชอบก็ขอโทษมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

ปล. 2 - ขอโทษนะครับข้อความข้างบนผมลบไม่ได้อะครับ virus เล่นงานอะครับใครรู้วิธีแก้บอกด้วยนะครับ มันจะเปิดหน้าเว็บที่ขึ้น url คล้าย ๆ กับข้างบนมาบ่อยมากครับ เวลาเปิด webpage หน้าใหม่อะครับ
                              Last edited by OceanDes; 28 Mar 2009, 23:40:08. Reason: แก้ข้อความที่โดน virus เล่นงานครับ

Comment

Working...
                              X