Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนสอบถามเรื่องการเซ็ต INTERNET ระหว่าง NOTEBOOK 2 เครื่องกับ Wireless ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนสอบถามเรื่องการเซ็ต INTERNET ระหว่าง NOTEBOOK 2 เครื่องกับ Wireless ครับ

คือที่หอพักมี สัญญาณ Wireless ของ SmartZone ให้เล่นครับ จ่ายเดือนละ 500
    ถ้าอยากจะให้ NOTEBOOK A สามารถแชร์สัญญาณ Internet ให้ Notebook B ได้
    โดยสาย LAN จะสามารถทำได้ใหมครับ ตามภาพน่ะครับ
    และต้องเซ็ตยังไงมั่งครับ
    รบกวนทุกๆๆท่านด้วยครับ
    Attached Files

ช่วยด้วยครับ

Comment

สายแลนไม่เคยทำคิดว่าจะต้องใช้สายcrossแต่ว่าปล่อยAd-hocไม่ง่ายกว่าหรอ

Comment

adhoc คงใช้ในการรับ wireless internet ไปแล้วครับ

ลองเสียบสายแลนดูได้เลยครับ ถ้าโนทบุครุ่นไม่เก่ามาก มันไม่ต้องใช้สายครอสแล้ว

Comment

เอ่อขอถามครับ แล้ว ad hoc เพื่ออะไรครับถ้าโน๊ตบุคทั้งสองรับสัญญาณจาก wireless ตัวเดียวอยู่แร้ว(อันนี้ไม่ได้กวนนะครับเป็นวิทยาทานครับ)เพราะผมไปลองอ่านวิีธีทำ adhoc แล้วไม่เข้าใจว่าทำเผื่ออะไรเลยสงสัยครับ เพราะว่าระยะจากเครื่องแม่ไปลูกมันได้ไกลแค่ไหนเหรอครับ
          Last edited by joyokeeplayboy; 24 Mar 2009, 11:43:11.

Comment

ให้ใช้สายแลนแบบ ครอสครับ

Comment

ทำได้ึครับ ถ้าให้ชัวก็ใช้สานครอสตามที่บอก เครื่อง a ให้แชร์ connection ที่ต่อ wireless ให้ connection ที่ต่อสายแลน เครื่อง b ต่อปกติให้รับ ip จากเครื่อง a ลองทำดูคับสงสัยมาถามได้

Comment

Originally posted by joyokeeplayboy View Post
                เอ่อขอถามครับ แล้ว ad hoc เพื่ออะไรครับถ้าโน๊ตบุคทั้งสองรับสัญญาณจาก wireless ตัวเดียวอยู่แร้ว(อันนี้ไม่ได้กวนนะครับเป็นวิทยาทานครับ)เพราะผมไปลองอ่านวิีธีทำ adhoc แล้วไม่เข้าใจว่าทำเผื่ออะไรเลยสงสัยครับ เพราะว่าระยะจากเครื่องแม่ไปลูกมันได้ไกลแค่ไหนเหรอครับ
                ad-hoc ไว้ต่อระหว่าง pc กับ pc เท่านั้น ถ้าจะต่อกับ Access point สองเครื่องสามารถต่อได้เลยไม่ต้อง ad-hoc แต่ในกรณีนี้ต่อ wireless สองเครื่องไม่ได้เพราะ account ได้มาจากหอพัก account เดียว จึงต้องให้เครื่องนึงต่อ wireless แล้วแชร์ให้อีกเครื่องทางสายแลนครับ

Comment

Originally posted by core_game View Post
                  ad-hoc ไว้ต่อระหว่าง pc กับ pc เท่านั้น ถ้าจะต่อกับ Access point สองเครื่องสามารถต่อได้เลยไม่ต้อง ad-hoc แต่ในกรณีนี้ต่อ wireless สองเครื่องไม่ได้เพราะ account ได้มาจากหอพัก account เดียว จึงต้องให้เครื่องนึงต่อ wireless แล้วแชร์ให้อีกเครื่องทางสายแลนครับ
                  อ่อพอจะเข้าใจแล้วครับว่าทำไม ข้าน้อยไรซึ่งจินตนาการครับ ขอบคุณคครับ

Comment

อืมม จะลองงมวิธีทำ Ad hoc ดูนะครับ ถ้าไม่ได้ยังไง จะมาถามอีกทีครับ ไม่เคยเหมือนครับ
                    ส่วนสายที่ใช้เป็นสาย Cross ครับเพราะเมื่อก่อนใช้ PC ต่อเน็ตทาง Modem 56K แล้วทำการแชร์ให้ Notebook
                    แต่นั่นนานมากแล้ว
                    ตอนนี้มาเป็น Notebook 2 เครื่อง และใช้ Wireless เลยยังหาทางออกม่เจอน่ะครับ
                    จะลองดูครับ
                    หรือไครจะแนะนำเพิ่มเติมได้ก็จะดียิ่งเลยครับ

Comment

Working...
                    X