Announcement

Collapse
No announcement yet.

External Hardisk เสียบแล้วหาไม่เจอ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• External Hardisk เสียบแล้วหาไม่เจอ

2.5"HDD External case คับ
    ใส่แล้วปรากกฎว่า มันไม่เห็นคับ ไม่รู้เป็นเพราะอะไร
    ตอนนี้ผมใส่ Harddisk เพื่ม มา 1ตัวซึ่งก็คือ Local Disk(G ไม่รู้ว่าเป็นเพราะสาเหตุนี้หรือปล่าว?
    ดังรูป

ใครรู้วิธีแก้ขอความกรุณาช่วยช่วยทีนะคับ ขอขอบคุณล่วงหน้าคับ

ผมก็ไม่เคยเจอนะแต่ที่ผมเคยเจอก็เป็นพวกที่เสียบแล้วเห็นใน Device Manager ผมก็ถอดลูกอื่นออกแล้วก็ใช้แผ่น Window Boot สร้าง Partition เอาอ่ะครับมันก็ได้เลย

Comment

Originally posted by scops View Post
      ผมก็ไม่เคยเจอนะแต่ที่ผมเคยเจอก็เป็นพวกที่เสียบแล้วเห็นใน Device Manager ผมก็ถอดลูกอื่นออกแล้วก็ใช้แผ่น Window Boot สร้าง Partition เอาอ่ะครับมันก็ได้เลย
      สร้าง Partition ทำไงหรอคับ ช่วยแนะนำผมที
      Last edited by noname048; 23 Mar 2009, 01:47:31.

Comment

เพิ่งซื้อมาหรอ

ถ้าเพิ่งซื้อแล้ว ทางร้านไม่ได้ ทำ partition ให้

http://www.varietypc.net/modules.php...=print&sid=111

ตามนี้คับ

จะพิมพ์เอง แต่ก็ขี้เกียจ

*0*

Comment

Originally posted by purepopza View Post
          เพิ่งซื้อมาหรอ

ถ้าเพิ่งซื้อแล้ว ทางร้านไม่ได้ ทำ partition ให้

http://www.varietypc.net/modules.php...=print&sid=111

ตามนี้คับ

จะพิมพ์เอง แต่ก็ขี้เกียจ

*0*
          มันไม่เห็นฮาร์ดดิสต์ลูกใหม่คับ ดังรูป T-T

ทำไงดีอ่ะคับ

Comment

สร้างพาทิชันคับ ถ้าสร้างแล้วยังไม่เห็นผมว่าไฟ USB น่าจะไม่พอ External เป็นรุ่นไหนแบบไหน พอจะถ่ายรูปหรือหารู้มาให้ชมหน่อยได้มั้ยคับ

Comment

Originally posted by fordsupra View Post
              สร้างพาทิชันคับ ถ้าสร้างแล้วยังไม่เห็นผมว่าไฟ USB น่าจะไม่พอ External เป็นรุ่นไหนแบบไหน พอจะถ่ายรูปหรือหารู้มาให้ชมหน่อยได้มั้ยคับ
              ถ้าไฟUSBไม่พอควรทำไงดีคับ
              รูปของอันนี้คับ

Comment

PSUของคุณเป็นแบบไหนครับ ผมว่าไฟอาจไม่พอนะ
                และusb port ก็ใช้ไม่ได้ด้วย (ที่ต่อพ่วงมาไว้ด้านหน้า)
                ผมก็เคยเป็นนะ เป็นหลายเครื่องมากๆ (พวกวัตต์ละบาท)
                ลองไปเสียบกับ พวก โน้ตบุค หรือคอมแรงๆ (ที่ใช้PSUแพงๆ) แล้วติดมั้ย

ถ้าไฟไม่พอ แนะนำให้เปลี่ยนPSU ครับ

Comment

Originally posted by kiagenwa View Post
                  PSUของคุณเป็นแบบไหนครับ ผมว่าไฟอาจไม่พอนะ
                  และusb port ก็ใช้ไม่ได้ด้วย (ที่ต่อพ่วงมาไว้ด้านหน้า)
                  ผมก็เคยเป็นนะ เป็นหลายเครื่องมากๆ (พวกวัตต์ละบาท)
                  ลองไปเสียบกับ พวก โน้ตบุค หรือคอมแรงๆ (ที่ใช้PSUแพงๆ) แล้วติดมั้ย

ถ้าไฟไม่พอ แนะนำให้เปลี่ยนPSU ครับ
                  ผมใช้HX520WของCORSAIR ไม่รู้ว่าจะพอหรือปล่าว -.-
                  ถ้าจะซื่อใหม่ ควรซื่อแบบไหนดีคับ

Comment

ใช้สาย USB เสียบใช่มั้ยคับ ถ้าใช่ มีหัว USB กี่หัวเสียบให้่หมด (บางยี่ห้อมี 2 หัวเสียบ 2 หัวเลย เสียบ 1 หัวไม่ดีเทค) แตุ่ถ้ามีหัวเดียวแล้วไฟยังไม่พอ ต้องกลับไปถามหรือเปลี่ยนที่ร้านที่ซื้อมาอ่ะคับ

เรื่อง PSU ไม่ใช่ปัญหาคับ มันไม่ได้กินไฟมากอะไรขนาดนั้น

แนะนำเสียบ USB ที่หลังบอร์ดนะคับ (อย่าเสียบหน้าเคส)

ลองทำตามนี้ดูคับ ถ้าไม่ได้ยังไงก็โพสต์บอก ผมเข้ามาดูเป็นระยะๆ

Comment

ตาม rep บนเลยครับ

Comment

Originally posted by Tackichi View Post
                        ตาม rep บนเลยครับ
                        เนียนเลยๆ 555++

Comment

Originally posted by fordsupra View Post
                          ใช้สาย USB เสียบใช่มั้ยคับ ถ้าใช่ มีหัว USB กี่หัวเสียบให้่หมด (บางยี่ห้อมี 2 หัวเสียบ 2 หัวเลย เสียบ 1 หัวไม่ดีเทค) แตุ่ถ้ามีหัวเดียวแล้วไฟยังไม่พอ ต้องกลับไปถามหรือเปลี่ยนที่ร้านที่ซื้อมาอ่ะคับ

เรื่อง PSU ไม่ใช่ปัญหาคับ มันไม่ได้กินไฟมากอะไรขนาดนั้น

แนะนำเสียบ USB ที่หลังบอร์ดนะคับ (อย่าเสียบหน้าเคส)

ลองทำตามนี้ดูคับ ถ้าไม่ได้ยังไงก็โพสต์บอก ผมเข้ามาดูเป็นระยะๆ
                          เป็นแบบ 2 หัวคับ ผมเสียบไปทั้ง2อันเลยแล้วเสียบด้านหลังเคสด้วยคับ แต่ก็ให้ผลเหมือนเดิมคับ
                          เศร้า T-T

Comment

อูยยยย งั้นผมว่าเอากลับไปที่ร้านดีกว่าคับ ให้ร้านเค๊าลองให้เลยว่าดีเทคมั้ย แล้วก็ให้แบ่งพาทิชันให้เลยก็ได้ (ถ้าไม่พอใจ กลับมาแบ่งใหม่ที่บ้านก็ได้)

สรุปอาการคือไฟไม่พอ ปัญหาคือจะทำยังไงให้ไฟพอ หุหุ

ผมว่ามันคงเป็นวิธีที่ดีที่สุดตอนนี้อ่ะึคับ

Comment

อูยยยย งั้นผมว่าเอากลับไปที่ร้านดีกว่าคับ ให้ร้านเค๊าลองให้เลยว่าดีเทคมั้ย แล้วก็ให้แบ่งพาทิชันให้เลยก็ได้ (ถ้าไม่พอใจ กลับมาแบ่งใหม่ที่บ้านก็ได้)

สรุปอาการคือไฟไม่พอ ปัญหาคือจะทำยังไงให้ไฟพอ หุหุ

ผมว่ามันคงเป็นวิธีที่ดีที่สุดตอนนี้อ่ะึคับ
                              คับ ก็คงต้องเอากลับไปเช็คใหม่ละ ขอบคุณที่ให้คำแนะนำคับ ^^A

....มีอีกคำถามนะคับ การที่ผมใส่harddisk เพื่มไปอีก1ตัว มันจะเกี่ยวกับเรื่องนี้หรือปล่าวคับ?
                              Last edited by noname048; 23 Mar 2009, 19:28:10.

Comment

Working...
                              X