Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามหน่อยครับเรื่องลงwindowใน external harddisk

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามหน่อยครับเรื่องลงwindowใน external harddisk

มันสามารถลงwindowใน external harddisk เพื่อมาใช้งานกับmacได้ป่าวครับ

ได้ครับ ถ้ามีตัว Windows อยู่ใน Ex Hdd แล้ว ท่านก็สามารถ Run บน Mac ได้ผ่าน Parallels หรือ VMware
    ได้ชัว แต่มันจะช้าหน่อย

ส่วน Boot Camp ผมไม่แน่ใจ ไม่รู้ว่าต้องลง Windows ใหม่หรือป่าว หรือ ดึงออกมาใช้ได้เลย อิอิ

ปล.ผมว่าลงปกติ ผ่าน Boot Camp หรือพวก Parallels ดีกว่า เพราะต่อผ่าน USB มันจะอืด อิอิ

Comment

Originally posted by vani11ass View Post
      ได้ครับ ถ้ามีตัว Windows อยู่ใน Ex Hdd แล้ว ท่านก็สามารถ Run บน Mac ได้ผ่าน Parallels หรือ VMware
      ได้ชัว แต่มันจะช้าหน่อย

ส่วน Boot Camp ผมไม่แน่ใจ ไม่รู้ว่าต้องลง Windows ใหม่หรือป่าว หรือ ดึงออกมาใช้ได้เลย อิอิ

ปล.ผมว่าลงปกติ ผ่าน Boot Camp หรือพวก Parallels ดีกว่า เพราะต่อผ่าน USB มันจะอืด อิอิ
      คือหมายความว่าลง windows ใน Ex Hdd โดยลงผ่านpc แล้วค่อยนำมาต่อกับMac แล้ว Run บน Mac ผ่าน Parallels หรือครับ
      คือผมอยากจะลองผ่านFireWire800ครับ
      รบกวนท่านแนะนำ web เกี่ยวกับ parallelsหน่อยครับหรือตัวโปรแกรม
      พอดีเพิ่งใช้Macได้ไม่นาน

Comment

Originally posted by [Mac]Orion View Post
        คือหมายความว่าลง windows ใน Ex Hdd โดยลงผ่านpc แล้วค่อยนำมาต่อกับMac แล้ว Run บน Mac ผ่าน Parallels หรือครับ
        คือผมอยากจะลองผ่านFireWire800ครับ
        รบกวนท่านแนะนำ web เกี่ยวกับ parallelsหน่อยครับหรือตัวโปรแกรม
        พอดีเพิ่งใช้Macได้ไม่นาน

คิดดูดีๆครับ ลงใน pc เวลาเปลี่ยน mainboard ยังต้องลงใหม่เลย เพราะ chipset , hardware ไม่ตรงกัน

ยิ่งเป็น pc กับ mac ไม่ต้องพูดถึงเลย

Comment

ตามท่านบนครับ จะทำก็ทำได้ แต่จะมีปัญหาในเรื่องไดร์เวอร์มาก แล้วลงไปๆมาๆ ทำให้ไม่สเถียรอีก ยุ่งยาก

ไม่แนะนำให้ลงกับ PC ก่อนครับ ปัญหา108

ส่วนโปรแกรม ลอง หาใน Google ดูครับ หรือโปรแกรมลิขสิทธ์ ก็หาได้ตาม iStudio ทั่วไป
          หรือถ้าจะ bit ก็ mininova.org

Comment

Originally posted by vani11ass View Post
            ตามท่านบนครับ จะทำก็ทำได้ แต่จะมีปัญหาในเรื่องไดร์เวอร์มาก แล้วลงไปๆมาๆ ทำให้ไม่สเถียรอีก ยุ่งยาก

ไม่แนะนำให้ลงกับ PC ก่อนครับ ปัญหา108

ส่วนโปรแกรม ลอง หาใน Google ดูครับ หรือโปรแกรมลิขสิทธ์ ก็หาได้ตาม iStudio ทั่วไป
            หรือถ้าจะ bit ก็ mininova.org
            ตัวParallels หรือ VMware อันใหนดีกว่ากันครับ
            แล้วแนะนำรุ่นใหนตอนเข้าไปดูในweb bit มันมีหลายตัวครับ
            อยากจะลองดูซักตั้งอ่ะครับ

Comment

(ยืมuserน้องสาวมาตอบ)

ส่วนตัวใช้Parallelsค่ะ VMware Fusionรู้สึกมันอืดกว่านิด ๆ

ลงวินโดวผ่านbootcamใช้แผ่นโมได้ แต่ถ้าจะเอามาให้กับParallelsแนะนำว่าแผ่นแท้หรือแผ่นที่ไม่โมจะดีกว่าค่ะ เพราะเคยลองแล้วกับแผ่นโมที่ร้านลงให้ Parallelsจะไม่รู้จักวินโดว แล้วมันก็...-_-;
              Last edited by Ms.Morning; 2 Apr 2009, 23:06:49.

Comment

ผมใช้ทั้ง Parallels และ VMware Fusion แต่ Parallelsดูแล้วเวิร์คกว่าเร็วกว่า ผมใช้แผ่นด้วย มองเห็นทั้งสองตัว แล้วสั่งไม่ให้มันอัพเดทวินโดว์ แต่สังให้อัพเดทซอฟแวของแม็คแทน ถ้าจะลงวินโดว์บนฮาร์ดดิส ex ก็ต่อสาย finewire 800 จะดีกว่า หรือหาหัวต่อช่องใสเมมโมรี่อะไรนี่แหล่ะให้มันเป็นพรอตซาต้า ลองซื้อหนังสือ แม็คอัพเกรดมาลองดูครับ เวลาลงก็ลงผ่าน bootcamp เหมือนเดิม ไดร์เวอร์ก็เอาของแมคมาลงครับ ลองดูครับ

Comment

Working...
                X